CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

- จ๊าดง่าวววววววววววว ! -

.
    .
    .

วันนี้วันอาทิตย์

เปิดร้านลูกค้าประจำก็เริ่มทะยอยมา  (ทะยอยมีสระอะ?)
    จ๊าดง่าวที่ว่ามักจะเป็นลูกค้าขาจรไม่เคยมาเล่นเลยกร่าง
    เป็นพิเศษ  

จ๊าดง่าว 1 :

ชีเป็นสาววัยไม่น่าจะเกิน 30 รูปร่างหน้าตาโอเครซึ่งสวนกับ
    สมองและความรู้ที่เรียนจบ ป.ตรี  ชีต้องการเปิดแผ่นจาก
    เครื่องเพื่อเข้า excel  ชีเดินมาถามว่าทำไมเปิดแผ่นไม่ได้
    ก็เลยบอกไปว่า  ถ้าจะเปิดแผ่นต้องเข้าโปรแกรมที่จะเปิด
    ก่อน (excel) แล้วค่อยเปิดไฟล์จากแผ่น  ชีก็เหมือนจะเข้า
    ใจก็เลยเดินกลับมา

ชีก็แหกปากจากเครื่องว่า "ทำไมเปิดไม่ออกมาดูหน่อยซิ"
    แล้วชักสีหน้าแบบว่า "รมเสีย" ใส่กรู  ก็เดินไปดูแบบเก็บ
    ๆๆๆ อารมณ์  นึกในใจรมเสียแต่เช้าเลยกรู  เอาวะกะชีซัก
    ตั้ง  

ชี : ทำไมเปิดไม่ออก
    กรู : จะเปิดอะไรล่ะคะ
    ชี : เปิด resume จาก excel  (แต่ชีเปิดหน้า word อยู่)
    กรู : ถ้าจะเปิด excel ก็ต้องใช้โปรแกรม excel ซิคะเปิด
    หน้า word อยู่มันจะออกเหรอ
    ชี : ปกติเปิดมันก็ลิงค์ออก
    กรู : เปิดที่ไหนล่ะคะ
    ชี : ที่ออฟฟิศ
    กรู : ที่นี่ใช้ win98 ถ้าจะเปิด excel ก็ต้องใช้ excel ใช้มา
    5 ปีไม่เคยรู้ว่าจะเปิด excel จาก word ได้  ถ้าเปิดได้เรียก
    ด้วยนะคะอยากดู (แล้วยิ้ม)
    ชี : ไม่เป็นไรเด๋วทำเอง (แล้วชักสีหน้า)

ก็เลยเดินกลับเครื่องตัวเอง  รอดูว่าชีจะเปิดออกมั๊ย  ซัก
    พักชีก็เรียกอีก  มีโฟโต้ชอปมั๊ย   กรู : ไม่มีค่ะ  แล้วก็ดู
    อยู่ว่าชีจะเปิดไฟล์จาก excel ในหน้า word ได้ไหม  ยืนดู
    อยู่จนสะใจก็เลยกลับมาเครื่องตัวเอง  โถ่ .. นึกว่าจะเก่ง
    ทำไม่ได้ก็ไม่ฟังที่บอก  ดื้อด้านแบบนี้ขอให้งานทำนะ
    ตอนชีมาจ่ายเงินที่โต๊ะชีก็หน้าเป็นส้นตรีน  แล้วก็บ่นพรึม
    พรำๆๆ ฟายแท้ๆ เปิดไฟล์ excel จาก word ชาตินี้เปิดออก
    กลับมาบอกด้วยนะอีหนู

ผ่านไปเจอกับจ๊าดง่าว 2  เป็นเด็กมัธยมชายหัวเกรียนอวท.
    ขาจรเหมือนกันไม่เคยมาเล่น  เดินมาจะใช้ word พิมพ์งาน
    ก็เลยให้คำแนะนำไปหนึ่งชุด  ตามสเต็บ  "น้องต้องพิมพ์
    ไปเซฟไปนะคะ ไม่ใช่รอเซฟทีเดียวตอนทำเสร็จถ้าเครื่อง
    แฮงค์แล้วงานหายไปพี่ไม่รับผิดชอบนะคะ" มันก็อืม

ซักพัก  .. พี่ผมจะปริ๊นซ์  ก็เดินไปดู  

กรู : ปริ๊นหน้านี้ใช่ไหมคะ (ครับ) กระดาษขาวนะคะ (ครับ)
    น้องเซฟเรียบร้อยหรือยังคะ (ครับ)  

ปริ๊นซ์ออกมาเสร็จสรรพ  เอางานไปให้  มันถามว่า "มีกระ
    ดาษปกมั๊ยจะปริ๊นกระดาษปก"  แล้วกระดาษขาวที่น้อง
    สั่งให้พี่ปริ๊นล่ะ  มันบอกว่า "ไม่เอา"  "พี่ถามน้องแล้วใช่มั๊ย
    คะว่ากระดาษขาวแล้วน้องบอกว่าครับ  แล้วน้องมาบอกว่า
    ไม่เอา  แล้วพี่จะเก็บเงินที่ใครล่ะคะ"  มันอึ้งมองหน้าเพื่อน
    อีก 2 คน  "ไม่ปริ๊นแล้วครับพี่"  

ซักพักเรียกอีก "พี่เครื่องมันเป็นไรไม่รู้"  ไปดูปรากฎว่า
    winword มันแฮ้งค์ เลยถามน้องเซฟงานไว้หรือเปล่ามัน
    ตอบว่าครับ  ก็เลยเปิดที่มันบอกว่าเซฟไว้  ปรากฎว่าเป็น
    การเซฟตั้งแต่แรกทำ  เท่ากับว่างานที่พิมพ์ทีหลังไม่ได้
    เซฟเลย  ก็เลยยิ้มแหยๆ ใส่  "น้องคงต้องพิมพ์ใหม่แล้วล่ะ
    นะ เพราะที่น้องเซฟไว้มันแค่ตอนแรก  ตอนทำเสร็จแล้ว
    ไม่เซฟงานก็มีเหลือแค่นี้ล่ะค่ะ"

ตุแหน่วววววววววววววว !!!

.

จากคุณ : สวยสะพรึง - [ 4 มิ.ย. 49 16:44:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป