Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ช่วยผมด้วย เรื่องเกี่ยวกับโรงเรียนสอนภาษาสมศรี ทีครับ

ครับวันนี้ผมปผมจะมาเล่าให้ฟังครับว่าเกิดอะไรขึ้น คือผมเป็นนักเรียนที่เรียนอยู่สมศรีอะครับ ทีนี้ผมเริ่มรู้สึกว่า ที่ๆผมเรียนอยู่ไม่ได้รับความปลอดภัยเท่าที่ควร ดังที่ผมได้เขียนส่งลงไปในกระทูต่อไปนี้...

สวัดดีครับ ผมมีเรื่องรบกวนให้อาจารย์ช่วยตอบหน่อยครับ เป็นเรื่องที่นอกเหนือจากการเรียน คือ อาคารเราเรียนกันอยู่มันได้มาตรฐานจริงหรือเปล่าครับ ผมอยากทราบว่าการที่อาจารย์หรือพี่ๆเจ้าหน้าที่ จัดที่นั่งในห้องเกือบ 200 ที่นั่งต่อหนึ่งห้องมันเหมาะสมแล้วหรอครับ สมมติว่าถ้าเกิดไฟใหม้ขึ้นจะทำไง ให้พวกเราหนีทางหน้าต่างหรอครับ? หรือว่าปล่อยให้ตายในนั้น จากการนับของผม ห้อง201 ฝั่งทางอาจารย์ ตรงนั้นแถวหนึ่งมีเก้าอี้สิบเอ็ดตัว ประมาณสิบห้าแถว ซึ่งเท่ากับ 155 คน ยังไม่รวมฝั้งซ้าย ซึ่งมีไม่ต่ำกว่าสามสิบคนอยู่แล้ว เวลาจะหนีไฟต้องทะยอยกันออก แค่ลุกจากเก้าอี้ธรรมดาก็ยากอยู่แล้ว ถ้าเกิดอยู่ในสถานการณ์ฉุกเฉินคนย่อมแตกตื่นวุ่นวาย ประตูห้องก็เล็ก ทางเดินก็เล็ก ที่สำคัญห้องที่จุคนเช่นนี้ ย่อมมีมากกว่าหนึ่งห้องอยู่แล้ว สรุปว่ามีนักเรียนประมาณ สามร้อยถึงสี่ร้อยคนอยู่ในตึกแถวสี่ชั้น สองคูหา นอกจากนั้นยังมีอุปกรณ์สำหรับเหตุไฟไหม้เช่นเครื่องจับควันหรือไฟฉุกเฉินก็มีเพียงสองอย่างเท่านั้น ทางโรงเรียนคิดว่าเพียงพอต่อความต้องการแล้วหรอครับ หากว่าทางโรงเรียนมีการเตรียมพร้อมเรื่องนี้ไว้แล้วช่วยกรุณาบอกแผนสำหรับเวลาฉุกเฉินให้นักเรียนรู้โดยทั่วกันด้วยนะครับ หรือ เห็นว่ายิ่งมากเท่าไหร่ยิ่งดี อย่างงี้จะดีหรอครับ
    อีกเรื่องหนึ่งที่ผมคับค้องใจเป็นอย่างมากคือพี่พนักงานครับ ผมไม่ทราบว่าควรจะเข้าไปติดต่อกับพนักงานด้านล่างด้วยวิธิใดถึงจะได้ข้อมูลที่ต้องการ เพราะไม่ว่าจะเข้าไปถามโดยตรงหรือถามทางโทรศัพท์สิ่งที่ผมได้รับกลับมาไม่ได้สร้างความกระจ่างให้ ซ้ำบางครั้งยังมีการตวาดแถมมาอีกด้วย ผมจำได้ว่าเมื่อก่อนพนักงานมีความเป็นกันเองและมีมิตรไมตรีมากกว่านี้ จำนวนเด็กนักเรียนในแต่ละห้องก็ไม่มากเท่านี้ ไม่ทราบว่าคำว่ามิตรหายไปไหนหรอครับ หรือว่าปัจจุบันทางโรงเรียนเปลี่ยนเป็นคำว่าการค้าไปเสียหมดทุกเรื่องแล้วครับ
    ขอความกรุณาตอบด้วยนะครับ ผมไม่ได้ว่าอะไรนะครับ หรือถ้าหากอาจารย์มีการเตรียมพร้อมในเรื่องนี้ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย หากเพียงแต่ผมแค่ไม่เข้าใจเท่านั้นเอง

สิ่งที่เขียนไปทั้งหมดดูจะเป็นเรื่องที่สุภาพมากๆ และผมก็เพียงแค่ต้องการ คำตอบดีๆจากอาจารย์ แต่สิ่งที่ผมได้กลับมา คือ การลบกระทู้ในบอร์ดทิ้ง คือผมไม่รู้จะทำไงแลวอะครับ จนปัญญา เพราะว่า สิ่งที่ผมเล่ามาทั้งหมดเป็นเรื่องจริง ควรจะแจ้งกับหน่วยงานใด หรือถ้าใครรู้จัก ช่วยเข้ามาบอกผมทีสิครับ เพราะว่าผมเป็นห่วงในตัวของผมเองและของเพื่อนๆ อนาคตของชาติจะต้องจบสิ้นลง เพียงเพราะเรื่องแค่นี้หรอครับ ผมคิดว่าสิ่งที่ผมทำถูกต้องและถูกต้องตามกฎหมายแต่สิ่งที่ผมได้กลับเป็นอย่างงี้ ควรทำอย่างไรดีครับ??

ปล. ถ้ามีใครเคยเรียนก็คงจะนึกภาพออกนะครับว่าสิ่งที่ผมเล่ามันเป็นเรื่องจริงทั้งสิ้น โปรดพิจารณาด้วยเถอะครับ

จากคุณ : Enoculus - [ 12 ธ.ค. 49 20:32:25 A:125.24.44.3 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom