Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

Hair Styling สำหรับผู้ชายนะคับ

เห็นมีคนถามเกี่ยวกับwax เราจะบอกเทคนิดการทำผมของประสบการณ์เราละกันนะคับ

การเลือกproduct:
    wax ที่คนนิยมใช้กันทั่วไป เห็นจะเป็นของGasbyฝาดำ
    แต่เราเองก็ไม่เคยใช้ดู ปกติเราสังเกตดูว่า ร้านตัดผมเค้าใช้waxหรือผลิตภัณฑ์แบบไหน แล้วไปซื้อมาลองใช้ดู
    เราเองเป็นคนไม่ชอบใช้มูส เจล หรือพวกwaxที่shinny ปกติเราเลือกผลิตภัณฑ์ใส่ผมจากholding factorถ้าตัวเลขสูงแสดงว่า จัดแล้วอยู่ทรงนาน ไม่เสียทรงง่าย

ที่เราใช้อยู่ตอนนี้:
    ตอนนี้ใช้ Clayของ Sebastian เพื่อนแนะนำ(ชอบความเหนียวฮ่าๆ ) กับ Bee WaxของBody shopอยู่ (ชอบกลิ่น แต่ไม่เหมาะกับคนผมยาว หรือคนที่มีเส้นผมใหญ่)

waxแบบดินเหนียว (clay)
    มันจะยึดผมได้ดี แต่ใช้ยากกว่าพวกwaxธรรมดา
    clay สำหรับผมสั้นจะอยู่ทรง ไม่ต้องฉีดสเปรย์ แล้วดูเป็นธรรมชาติด้วย

ไดร์ก่อนจัดทรง:
    การไดร์ผม(หลังอาบน้ำ)ช่วยให้ผมดูมีvolumeมากกว่าปล่อยให้ผมแห้งตามธรรมดา ไดร์ไปตามแนวผมที่ต้องการจัดหรือทรง จากนั้นค่อยเป่าแบบลมธรรมดาไล่ความร้อนจากผม
    (แต่ปกติเราไม่ไดร์ผมอ่ะ เพราะจะทำให้ผมเสียได้)
    สำหรับคนที่มีจอนยาว ให้ดึงลงแล้วไดร์ลมอุ่น
    ส่วนรากไทร ไม่ต้องไดร์ก็ได้นะคับเพราะใส่waxที่รากไทรแล้วไม่สบายคอ

ใส่wax:
    ตอนใส่wax ระวังอย่าให้ผมแห้งเกินไปนะคับ ให้พอมีชื้น
    เราใส่waxสองทีนะ
    1. ป้ายwaxขึ้นนิดนึงก่อน แล้วถูบนฝ่ามือให้พออุ่นจะทำให้ใส่ได้ง่ายขึ้น ลูบผมให้ทั่วๆทั้งหัวนะคับ แล้วจัดทรงแบบหยาบๆก่อน
    2. ป้ายwaxทีละนิด (นิดเดียวจริงๆนะคับ)แล้วบรรจงจัดทรง waxที่ใส่ไปตอนแรกจะช่วยให้จัดทรงได้ง่ายขึ้น
    ด้านหน้า จัดทรงด้านหน้ายากที่สุด(ความคิดเรา) เราใช้waxนิดนึงแล้วดึงลง
    กลางหัว เราใช้มือกำผมก่อนแล้วค่อยใช้นิ้วมือหมุนปลายผมแล้วดึง
    ด้านหลัง ขย้ำๆก็ได้ละสำหรับเรา (แต่เพื่อนเราใช้นิ้วหมุนแล้วดึงออกมาให้แหลมนิดๆ ไปด้านหลังหรือออกข้างก็ได้)

ถ้าฉีดสเปรย์ให้ดี ต้องฉีดครั้งแรกบางๆ แล้วรอให้แห้งจากนั้นค่อยฉีดอีกทีนะครับ จะทำให้อยู่ทรงทั้งวัน
    spray ที่เราใช้เป็นพวกstrong hold ทำให้ผมแข็ง ตั้ง
    ถ้าต้องการให้ผมอยู่ทรงแต่ไม่แข็งมากใช้พวกflexibleนะคับ

Colouring hair:
    ย้อมสีผม(เว้นรากผมไว้นะคับ)จะทำให้waxแล้วดูดีขึ้นกว่าผมสีธรรมดา เนื่องจากย้อมแล้วจะทำให้เส้นผมดูมีdimensionsหรือมิติมากขึ้น สีดำจากรากผมและสีที่ย้อมมีtoneที่ต่างแตกกัน
    สีที่คนคนผมดำนิยมคงจะเป็นสีโทนน้ำตาล น้ำตาล-แดง
    ถ้าใครหน้าคม เราแนะนำhigh-light ปลายรากไทรสีอ่อน เช่น สีเงิน blonde แล้วย้อมส่วนที่เหลือสีน้ำตาลเข้ม จะดูดีมากๆ หรือhigh-light ปลายรากไทรกับผมด้านหน้า(ด้านหน้า 2-3แนวก็ได้แล้วนะคับ)

การดูแลผม:
    การใช้ผลิตภัณฑ์ผมนานๆจะทำให้มีbuilt up ได้นะคับ ถ้าใช้เกือบทุกวัน ควรใช้แชมพูแบบ cleanser สัปดาละครั้ง (เราทำผม สัปดาละ4ครั้งได้ ผมเรายาวถ้าไม่ทำจะดูเหมือนเห็ด -3- ) บางวันไม่ใส่waxก็อย่าลืมใช้leave-in conditionersนะคับ ผมจะได้ไม่เสีย

จากคุณ : Pigi - [ 18 เม.ย. 50 12:23:03 A:61.95.13.84 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom