Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ความผิดพลาดของ สกอ.

สกอ แอดมิดชั่น ทำไมแย่แบบนี้  

ก่อนอื่นผมขอความเห็นใจสำหรับผู้ที่เห้นด้วยหรืออยู่ในเคราะห์กรรมเดียวกันโหวตใหเติด TOP ไปนานๆเลยนะครับ
    สาเหตุที่โพสบอร์ดที่นี่เพระผมคิดว่าเป็นแหล่งกระจายข่าวที่ดีและไว ผู้ใหญ่เค้าจะได้รู้เสียบ้าง แต่ผมเกรงว่า ผู้ใหญ่สมัยนี้จะเป็น รมต.ไม่อ่านเว็บกันหมดน่ะสิ ฮ่าๆ ฉะนั้นจะเอาปฟอเวิดผมก็ไม่ได้ว่าหรอกนะครับ ดีด้วยซ้ำเผื่อลูกหลานท่านผู้ใหญ่จะได้เอาไปบอกพ่อแม่เค้าบ้าง

เรื่องมันมีอยู่ว่า
    จริงๆแล้วผมเป็นนักเรียนที่จบ ม.6ปีการศึกษา49อ่ะนะ อาจจะดูแย่สำหรับน้องๆที่มาพูดรเองนี้ เพราะว่าน้องๆคงไม่ชอบเด็กซิ่วเท่าไหร่ที่มาแย่งที่นั่ง แต่ลองมองย้อนกลับไป เมื่อน้องซิ่วมั่งล่ะครับ อย่าเพิ่งโวยวายนะ ลองอ่านและคิดตามไปก่อน เห็นด้วยไม่เห้นด้วยค่อยว่ากัน
    เพื่อนของผมแอดติดปีที่แล้วไปแล้วครับ แล้วมันก็เรียนอย่างมีความสุข แต่มันก้มไค่อยชอบสาขาวิชาที่มันเรียนนักหรอกมันก็เลยซิ่ว แต่ด้วยความที่ไม่จริงจังอะไรมาก มันก็ไมได้อ่านหนังสือไปสอบเอเน็ต นั่นแหละครับ ผลออกมาปรากฏว่าน้อยกว่าของเดิม
    ปัญหามันอยู่ที่ตอนคิดคะแนน โดยปกติแล้ว ทางสกอ จะรับคะแนนทั้งหมดไปคิด โดยที่จะใช้คะแนนที่มากที่สุดไม่ว่าจะสอบปีไหนก็ตาม มาใช้ในการยื่น อย่างเช่น สมมุติปีนี้ ผมได้ คณิตเอเน็ต 39 แต่ปีที่แล้ว ได้ 57 ส่วนวิทยาศาสตร์ได้ 33 แต่ปีที่แล้วได้ 63
    เค้าก็จะเอามาคิดโดยคะแนนของผมที่ใช้ยื่นจะเป็น คณิต เอเน็ต 57 และ วิทย์ 63 ถูกไหมครับ
    เรื่องนี้ผมอาจผิดก็ได้ จริงๆตอนแรกนั้นผมก็ไม่ชัวร์ครับ แต่ลองถามเพือ่นที่ซิ่วแล้ว ปรากฏว่าคะแนนของพวกมันคิดด้วยปีทีได้คะแนนมากหมดเลย
    ตอนแรกผมคิดว่า เค้าจะเอาปีล่าสุดน่ะนะ เช่น สอบปีนี้ก็เอาคะแนนปีนี้ สอบปีที่แล้วก็เอาปีที่แล้ว แต่ปรากฏมีเพือ่นของเพือ่นโทรไปถาม สกอ พี่แกก็บอกว่าใช้คะแนนตัวมากคิด
    ปรากฏว่า คะแนนเก่าของเพื่อนผม เกินคณะที่ต้องการมา300ครับปีนี้ แต่ผลออกมาบอกว่ามันไม่ติดเพราะว่าระบบเอาคะแนนใหม่ที่ได้น้อยไปคิด ตอนแรกก็แอบบ่นๆกันพอถามหลายๆคนเลยรู้ว่าผิดปกติแล้ว
    ก็เลยไปที่สกอ กัน กับเพือ่นของมันอีกคนที่เป้นแบบมัน (ตอนแรกนึกว่เป็นคนเดียว) คนที่นั้นเค้าก็บอกว่า"ไม่มีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นแน่นอน" ก็เลยฝากเรือ่งไว้ เค้าว่า3วันให้โทรมาถาม
    วันนี้เพือ่นผมโทรไป เค้าว่า"ไม่ได้ฝากเรื่องไว้"
    เพื่อนผมมันทนไม่ไหวมันเลยหลุดไป "ควายเอ้ย" (น่าจะด่าให้เป็นเรื่องใหญ่โตมากกว่านะจริงๆ) แบบนี้มันเหมือนกับ เค้ารับกระดาษคำร้องเราไปเผาเล่นหรือไงครับ
    แล้วจะปล่อยให้ลอยนวลไปเหรอครับ? ทำกันแบบนี้ ไม่มีความยุติธรรมกันเลย อีกไม่กี่วันก็สัมพาสแล้ว
    เพือ่นมันไม่ซีเรียสครับมัน ฝืนเรียนแบบเดิมก็ได้ แต่ผมเครียดแทน รู้สึกว่าอะไรๆก็แย่ไปหมด

สำหรับเรื่องของผม พูดสั้นๆละกันนะครับ
    ตอนสอบโอเน็ตเนี่ย ผมไปเขาชนไก่มาแล้วก็ติดอีสุกอีใส
    จำได้ว่าไข้เกือบ40ล่ะ 39กว่าๆองศาแล้วล่ะครับตอนสอบ(ก่อนไปเขาชนไก่อ่านหนังสืออย่างฟิตเลยครับ เพราะกลับมาจะสอบพอดีแต่กลับมาเม็ดอีสุกฯมันก็ขึ้นที่คอแล้วอ่ะ)
    ถึงได้คะแนนไม่มาก แต่ก็กลางๆแอดติดมาได้พอดี และไม่ใช่คณะที่อยากเรียนซักกะตี๊ดเลยด้วย
    จริงๆผมอยากเรียนนิเทศครับ เป็นคณะที่ใช้ O-net ล้วนๆ!! และมันสอบได้ทีเดียว เจ๋งมากครับผม
    อย่างปีนี้ผมก็ลองเอาคะแนนโอเน็ตเก่ายื่นครับ มันเกือบถึงอ่ะนะ ผมรอคะแนนลง ก็ลงจนได้แต่ลงไม่ถึงผม T_T
    เข้าใจไหมครับ ลองคิดดูว่าผมไม่สามารถสอบได้ใหม่ แต่กลายเป็นผมต้องยื่นคะแนนด้วย"ดวง" เพื่อรอความหวังว่าจะเอ็นติดโดยที่คะแนนปีต่อไปมันจะลดมาพอดีผม(ซึ่งแทบจะเป็นไปไม่ได้) แล้วแบบนี้เค้าจะเรียนว่าระบบคัดเลือกเข้ามหาวิทยาลัยโดยการสอบได้อย่างไร

มาบ่นแค่นี้แหละครับ ช่วยๆกันบอกต่อๆด้วยนะครับ ไม่ค่อยยุติธรรมกันเลย ผมนึกถึงตอนที่รายการถึงลูกถึงคนอยู่แล้วมีพี่คนนึงพูดว่า "ถ้านั่นเป็นลูกท่านล่ะครับ" สะใจมากครับ ลุงแกสอึกไปเลย แต่ก็ไม่แน่ครับ อาจจะเส้นก็ได้เพราะไทยแลนด์ไม่ค่อยมีความยุติธรรมเท่า

เครดิต : http://www.dek-d.com/board/view.php?id=1096326&pageno=1

++++++++++++++++++++++++++++++++++++

เพื่อนๆในห้องสยามจ๋า เราฝากดันกระทู้นี้ทีนะ
    แบบว่าสงสารเพื่อนนะ

ถ้าเราไปตั้งกระทู้ที่ห้องเฉลิมไทยเรื่องมันจะดังเร็วกว่าเดิมขึ้นบ้างไหม
    แต่กลัวโดนลบกระทู้ ก็เลยมาตั้งให้ถูกที่ถูกทางหน่อยดีกว่า

เรื่อง anet นี่เราว่าแย่นะ
    ยิ่งเป็นพวกความถนัดถาปัด อะไรแบบนี้แย่สุดๆ
    1 คะแนนความถนัดถาปัด = 30 คะแนนในแอดมิดชัน

ถ้าปี 49 เราได้ 55
    แต่ปี 50 เราได้ 45

ถ้าสกอเอาคะแนนปี 50 มาคิด (ทั้งๆที่สกอ.บอกว่าจะใช้คะแนนที่สูงสุดมาคิด) ก็จะกลายเป็นว่าคะแนนเราหายไปถึง 300 คะแนน

ไม่ยุติธรรมเลย

ป.ล. รบกวนด้วยนะเพื่อนๆ
    ป.ล. แก้ไขคำผิด

แก้ไขเมื่อ 09 พ.ค. 51 21:02:09

จากคุณ : ผักบุ้งชุบแป้งทอด - [ 9 พ.ค. 51 20:59:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom