Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

Google ที่คนไทยไม่ค่อยได้เห็น (ภาค Asia)

ไปเห็นข้อมูลเกี่ยวกับGoogleมา เห็นว่ามันน่าสนใจดีเลยเอามาแบ่งๆกันดูจ้า

ภาพจาก Google

Credit : http://srpgg.exteen.com/

ปกติเวลาเราเข้า Google ในวันพิเศษหลายๆครั้งเราจะได้เห็นโลโก้ที่ Google ทำให้วันนั้นโดยเฉพาะ ซึ่งจริงๆแล้วมันไม่ได้มีแค่เท่าที่เราเห็นหรอกครับ เพราะบางครั้งจะมีวันหรือเทศกาลเฉพาะของแต่ละประเทศท ี่ไม่ได้เป็นสากล Google ก็จะทำโลโก้พิเศษซึ่งจะเห็นเฉพาะใน Google ของประเทศนั้นๆ เช่น ของไทยมีโลโก้สงกรานต์ใน google.co.th คนญี่ปุ่นที่เข้า google.co.jp ก็จะไม่เห็น ในทางกลับกันคนไทยก็จะไม่เห็นโลโก้ของญี่ปุ่นด้วยเช่ นกัน

ที่จริงเรื่องนี้ผมตั้งใจจะเขียนนานแล้วครับ แต่เห็นปริมาณแล้วถอดใจกลางคันทุกที เหอๆ ตอนนี้พึ่งสำนึกได้ว่ายังไงโลโก้มันจะต้องเพิ่มขึ้นเ รื่อยๆ ถ้าไม่เขียนตอนนี้แล้วจะเขียนตอนไหน ยิ่งช่วงนี้ว่างๆอยู่ก็รีบๆเขียนซะก่อนที่จะไม่มีเวล าจริงๆ

แต่ก็มีปัญหาอีกคือโลโก้ Google ทั้งโลกมีเป็นพันแล้วมั้ง เอาลงหมดในทีเดียวไม่ไหวแน่ๆ แล้วก็ไม่รู้ว่าถ้าแบ่งลงจะแบ่งตามปีหรือแบ่งตามเทศก าลดี คิดไปคิดมาสรุปว่าไม่ว่าจะวิธีไหนมันก็เยอะมากอยู่ดี เลยคัดมาลงบางส่วนเป็น sample ไปก่อนละกันครับ ถือว่าเป็นการลองตลาด ถ้าเสียงตอบรับดี มีคนดูซัก 100 comment ค่อยเอามาลงอย่างละเอียดอีกที (มันจงใจอู้จะไม่เขียนต่อชัดๆ เหอๆ)

ในรอบ sample นี้ผมตั้งใจจะลงโลโก้ Google วันต่างๆของแต่ละประเทศที่คนไทยไม่ค่อยได้เห็นกัน แต่ดูแล้วก็ยังลงหมดไม่ไหวอยู่ดี เลยตัดสินใจเอาเฉพาะเขตเอเชียไปก่อนละกันครับ ถือว่าเป็นภาคแรก ภาค Asia (แต่คงมีภาคเดียวแหละมั้ง :P )

Google ของเอเชียที่ผมเคยเห็นโลโก้พิเศษมีอยู่แค่ 5 ประเทศเองครับ คือ ไทย ญี่ปุ่น เกาหลี จีน อินเดีย (อาจมีมากกว่านี้ แต่ผมเคยเห็นแค่นี้) สำหรับของไทยคงเคยเห็นกันหมดแล้ว ดังนั้นขอผ่านนะครับ ไปดูของประเทศอื่นเลยดีกว่า (ได้อู้ไปอีกนิด เหอๆ)

ในที่นี้หลายๆคนคงเคยเข้า Google แล้วเจออะไรแปลกๆอย่างเช่น Google วันสงกรานต์มาแล้วใช่มั้ยครับ

ปี 2008 เสื้อแดงขี่ช้างพ่นน้ำใส่สีเหลือง
    (ไม่เกี่ยวกับการเมืองนะครับ :P )

จากคุณ : คาเบล - [ 4 พ.ค. 52 12:52:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom