Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีใครในนี้ที่เรียนตรีจบใบนึงแบบตามใจพ่อแม่แล้วต่อตรีอีกใบในสาขาที่ชอบมั่งครับ อยากปรึกษาหน่อย  

ตอนนี้กำลังเรียนวิศวะคอมปีสองอยู่มหา'ลัยเครือพระจอมที่นึง

อยู่ปีสองครับ

ทีนี้ตอนปีหนึ่งเรียนไปก็รู้เลยว่าไม่ชอบ ชอบพวกงานด้านศิลปะ อนิเมชั่น คอมิคสื ออกแบบการ์ดเกมส์ไรพวกนี้มากกว่า

แต่พ่อผมก็ไม่ให้ซิ่ว เลยจำใจต้องเรียนต่อ

แม่ผมก็บอกว่าเอาใบแรกให้จบก่อน จากนั้นจะต่ออีกใบไม่ว่ากัน

ซึ่งพอมานั่งคิดๆดูแล้ว กว่าจะจบใบที่สองก็ปาไปอายุ 26-27 ปีแล้ว

ไม่รู้ว่าจะช้าไปรึเปล่า

เพราะผมคงไม่คิดจะเอาปริญญาวิศวะหางานอยู่แล้ว ส่วนเรื่องเงินเริ่มต้นไม่ได้ว้อนอะไรมากมายแค่มีงานทำพอ เพราะส่วนตัวเป็นคนใช้เงินไม่มากอยู่แล้ว(เปิดเทอมได้เดือนละ 1440 เก็บสักสามร้อยก็อยู่ไหว)

บางคนก็แนะนำให้ไปเทคคอร์สสั้นๆซึ่งมันไม่พอจริงๆครับ มันต้องมี basic ทางศิลปะพวกดรออิ้ง เพ้นท์ติ้ง คอมโพสิท สกัลป์เจอร์ด้วย ซึ่งก็คงต้องเรียนจริงๆอ่ะครับ

เพราะดูจากการรับสมัครสายงานนี้แล้ว

ไม่ว่าจะเป็นนักเขียนการ์ตูน อาร์ทไดเรกเตอร์ กราฟิกดีไซเนอร์ ฯลฯ ในสายงานพวกนี้

เห็นเค้าจั่วไว้เลยว่าว่าปริญญาตรีสาขาออกแบบนิเทศศิลป์หรือที่เกี่ยวข้อง

เลยต้องเรียนแน่ๆอ่ะครับ

เลยอยากรู้ว่าห้องนี้มีคนที่จบตรีใบแรกแล้วต่ออีกใบแค่ไหน เล่าประสบการณ์ให้ฟังทีนะครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : seruel01
เขียนเมื่อ : 25 ก.ย. 52 22:09:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com