Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++++ช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อ..ในการเข้ามหาลัย .."ฉันจะเข้าคณะไหนดี" ..แนะนำทีค่า T^T+++++  

ตอนนี้อยู่ ม.6 แล้วค่ะ

แต่ยังไม่ค้นพบตัวเองเลยนะ ว่าอยากเป็นอะไร และก็ไม่ได้มีความใฝ่ฝันอะไรเป็นพิเศษเลย

เพราะเราไม่ได้คิดเรื่องพวกนี้ไว้ก่อนเลยก็เพิ่งจะมาคิดก็ตอน ม.6 นี่แหละ

ส่วนตัวตอนนี้เรียนสายวิทย์คณิตค่ะ

ความชอบ :: ภาษาอังกฤษ คอมพิวเตอร์  ..2 วิชาเท่านั้นค่ะ เวลามาถึงชั่วโมง 2 วิชานี้ทีไรไม่เคยเบื่อเลยที่จะเรียนเหมือนวิชาอื่นๆ

ชอบภาษาอังกฤษ ชอบดูคริสเดลิเวอรี่ หรือรายการอะไรที่เป็นภาษาอังกฤษที่ทำให้เราได้ฝึกไปด้วยน่ะค่ะ

ความไม่ชอบ :: ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ คณิตศาสตร์ ..เรียนไม่ฟัง ไม่ตั้งใจเรียนเลย หัวดื้อเกินเยียวยา

เกรด ::
ม. ต้น เกรด GPA(เกรดเฉลี่ย ม.1/2/3) 3.98  หรือ 3.89 จำไม่ได้อ่ะค่ะ แต่รู้ว่าตอน ม.ต้นเกรดดีมาก เพราะอยู่ห้องหลังๆ คู่แข่งน้อย เลยคิดว่าตัวเองใหญ่ คนอื่นได้เกรดน้อยกว่าเรา เราเกงนี่หว่า เลยตั้งใจเรียน 555+

ม.ปลาย เข้ามาเรียนวิทย์คณิต คนอื่นเก่งกว่าเราเยอะ 555+
เลยตั้งใจเรียนบ้างไม่เรียนบ้าง
ม.4  เทอมแรกได้ 3.21  เทอม2(ไม่ฟิตเลย อาจารที่สอนคณิตศาสตร์ไม่ยอมเซ็นสมุดให้ เลยไม่ง้อ! ไม่ส่ง! ..ไม่ได้คะแนน! T^T)
ม.5 เทอมแรก(ฟิตมากขึ้น) เทอมแรกได้ 3.56  เทอม 2 ได้ 3.48
ม.6 กำลังเรียนอยู่ค่า

ช่วงนี้เราก็ต้องฟิตให้มากขึ้นจริงจังละล่ะ

ส่วนตัวอยากไปด้านที่มีอังกฤษและคอมเป็นหลัก โดยที่ไม่มีคณิตศาสตร์กัับส่วนที่เราไม่ชอบ หรือมีคณิตน้อยกับวิชาที่ไม่ชอบน้อยๆอ่ะค่ะ

แต่ไม่รู้ว่าคณะไหนดีอ่ะค่ะ เราโง่ด้านนี้จริงๆนะคะ หาข้อมูลแล้วแต่ไม่รู้
เพราะมันมีชื่อคณะ ศาสตร์ๆ ไรไม่รุเต็มเลยอ่ะ เราพยามดูความหมายของแต่ละคณะแล้วก็เจอ

มนุษยศาสตร์ สาขาภาษาอังกฤษ นี้แหละที่คิดว่าใกล้เคียง
(ถูกไหมคะ)

วานพี่ๆแนะนำทีนะคะ

แล้วก็ต่อไปนี้เราควรเตรียมตัวอะไรบ้างหรอคะ

เราคิดว่าสอบโควต้าจะมีโอกาสที่สุดใช่ไหมคะ แต่ว่าต้องทำยังไงบ้าง
ต้องสอบช่วงไหน

สอบตรงสอบช่วงไหน

แกทแพท แอดมิชชั่น โอเน็ตเอเน็ต เราต้องมุ่งไปทางไหนเพื่อให้ได้ใกล้เป้าหมายที่สุด

..ไม่ใช่ว่าเราไม่ศึกษานะคะ เราหาข้อมูลเรื่อยๆค่ะ แต่ใครมีอะไรแนะนำก็ช่วยทีเน้อ

ขอบคุณมากค่ะ ^^

จากคุณ : gift_pantip
เขียนเมื่อ : 13 พ.ค. 53 19:52:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com