Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@@@@ ขอเชิญทุกท่านร่วมช่วยเหลือ น้องผู้พิการทางสายตา นะคะ @@@@  

ดอกไม้ สวัสดีค่ะ :    D
โครงการนี้นิวได้ขออนุญาต ทางเวป pantip เรียบร้อยแล้วนะคะ :    )

กระดิ่ง นิวขอนุญาต แจ้งให้ทราบนะคะ พอดีนิวเกิดอุบัติเหตุนิดนึงค่ะ
คือตอนนี้ นิวต้องใส่เฝือกที่ขา ค่ะ
ซึ่งทำให้นิวอาจจะส่งของที่ได้รับบริจาคให้กับน้องๆ
อาจจะช้าไป รวมถึงการ update book อาจจะช้าไปนะคะ
นิวต้องขอโทษทุกๆ คนมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ ลูกสาว

กระดิ่ง ขณะนี้  thum drive ได้รับบริจาคมาพอสมควรแล้วค่ะ :    D
ต้องขอขอบคุณผู้บริจาคทุกท่าน มา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ ลูกสาว

และวันเสาร์ที่ 21 นี้นิวจะไปน้องๆ ที่บ้านค่ะ คุณ HAPPYGIFT อาสาจะมารับนิว
ที่ office ในตอนเที่ยงค่ะ และจะไปหาน้อง พรัอมๆ กัน
นิวอาจจะขอรบกวนเผิ่อท่านใด จะส่งของให้กับน้องๆ
อาจจะขอให้ส่งมาก่อนวัน
เสาร์ก็ได้นะคะ เพื่อที่นิวจะได้ขนไปให้น้องๆ ได้เลยค่ะ
ขอขอบคุณทุกๆ คนด้วยนะคะ และขออภัยในความไม่สะดวกมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ
ลูกสาว

ในกระทู้นี้ค่ะ  ซึ่งคุณ lavender_jam
ได้โพสไว้ที่ห้องแป้งค่ะ  http://www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q9549548/Q9549548.html
คือเมื่อวันที่  5 ส.ค. คุณ Lavender_jam
ได้เจอกับน้อง เอ (นามสมมุติ)
อายุ  19 ปี
น้องเป็นผู้พิการทางสายตาค่ะ
ซึ่งน้องได้เดินร้องเพลง เพื่อขอเงิน ค่ะ
เพราะน้องเอ มีน้องสาว ที่เป็นผู้พิการสายตา เช่นเดียวกันค่ะ
ชื่อ น้องบี (นามสมมุติ) อายุ  17  ปี
และ น้องซี (น้องปกติค่ะ) อายุ 9 ปี
อยู่กันลำพัง 3 คนพี่น้องค่ะ
พ่อแม่เสียชีวิตค่ะ
รายได้ของน้อง คือ ได้รับเงินช่วยเหลือจากรัฐบาล
เดือนละ 500 บาทค่ะ
ส่วนรายได้หลัก ของน้องคือ น้องจะเดินร้องเพลง
ไปตามสถานที่ต่างๆ ค่ะ

นิวได้โทรไปหาน้องค่ะ ในวันที่ 6 ส.ค.
เพื่อพูดคุยรายละเอียดว่าจะช่วยอะไรน้องได้บ้างค่ะ
การที่ได้พูดคุยกับน้อง
ทำให้นิวได้รับรู้อะไรหลายอย่างและอยากจะช่วยเหลือ
น้องเท่าที่จะทำได้เลยค่ะ

เมื่อวันอาทิตย์ ที่ 8 สิงหาคม
นิวได้นัดเจอกับน้องเอ ค่ะ
โดยนัดพบกันที่ห้าง ก่อนค่ะ และนิวก็ไปส่งน้องที่บ้าน
เพื่อพูดคุยรายละเอียด และความเป็นอยู่ของน้องค่ะ

คุณ  Lavender_jam  ก็ได้ไปเจอกับนิวในวันอาทิตย์ด้วยค่ะ
และได้ตั้งกระทู้ update ตามลิงค์นี้นะคะ
http://www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q9559323/Q9559323.html

นิวจึงอยากขอเชิญทุกๆ คน ช่วยเหลือ น้องๆ นะคะ
โดยสามารถบริจาคเป็นเงินหรือสิ่งของ

ดอกไม้  วันที่ 13 ก.ย.53 นิวได้ปิดบัญชี เรียบร้อยแล้วนะคะ
และถ้านิวได้โอนเงินให้กับน้องๆ เมื่อไหร่ นิวจะรีบแจ้งให้ทราบนะคะ
เนื่องจากตอนนี้ นิวเกิดอุบัติเหตุ ขายังใส่เฝือกอยู่อ่ะค่ะ
แต่จะพยายามรีบดำเนินการให้เร็วที่สุดนะคะ
ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ ลูกสาว

กระดิ่ง  ขออนุญาต แจ้งให้ผู้บริจาคทุกท่านทราบนะคะ
เนื่องจากวันนี้(30 ส.ค.) น้องเอ ได้โทรมาหานิวค่ะ
ว่าน้องจะพาน้องบี ไปตจว.เพื่อไปหาหมอ
ซึ่งจะกลับมาก็หลายอาทิตย์เลยค่ะ
เดิมที นิวคิดว่าจะโอนเงินให้เค้าทั้งหมดก่อนที่น้องๆ จะเดินทาง
ไปตจว. แต่น้องไม่สะดวกที่จะเจอกันเลยค่ะ
และปัญหาในตอนนี้คือ นิวติดต่อน้องได้ยากมากๆ เลยค่ะ T__T
นิวจึงขอเลื่อนการโอนเงิน เป็นหลังน้อง กลับมากทม.แล้วนะคะ
ถ้าได้มีการโอนเงินให้กับน้องแล้ว
นิวจะตั้งกระทู้และแจ้งให้ทราบนะคะ
ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ
และขอขอบคุณมากนะคะ ลูกสาว

ดอกไม้
ถ้าท่านใดได้โอนเงินเรียบร้อยแล้ว
รบกวนแจ้งนิวที่หน้ากระทู้ได้เลยค่ะ
หรือ แจ้งทางหลังไมค์
(ขออนุญาตลบ เมลล์นะคะ เนื่องจากโครงการได้เสร็จสิ้นเรียบร้อยแล้วค่ะ)
----------------------------------------------------------------------------------

กระดิ่ง นิวขอ update ของที่มีผู้ประสงค์จะบริจาคนะคะ :    D

1.คุณ  หมูย่าง ผัดไท ได้บริจาค thumb drive  จำนวน 2 อัน
  โดยส่งไปรษณีย์ มาให้นิว นิวได้รับเรียบร้อยแล้วนะคะ

2. คุณ HAPPYGIFT  บริจาค คีย์บอร์ดค่ะ นิวนัดกับคุณ gift เรียบร้อยแล้วค่ะ
   และจะนัดมอบของให้ในวันเสาร์ ที่ 21 ส.ค. นะคะ

3. ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม  บริจาค จอคอมฯ จำนวน 1 อันค่ะ
  และจะนัดมอบของให้ในวันเสาร์ ที่ 21 ส.ค. นะคะ

4. คุณ mynene ได้ประสงค์ที่จะบริจาค ชุดนักเรียน ม.ปลาย ค่ะ
   และจะจัดส่งให้ทางไปรษณีย์ นะคะ

5. คุณ marine_ake  ได้บริจาค ไม้เท้าขาว จำนวน 1 อันนะคะ
  นิวจะไปรับของในวันที่ 18-20 ส.ค. นะคะ

6. คุณ บังเอิญ โลกกลม...พรหมลิขิต  ได้บริจาค หนังสือ  2 เล่ม ,
เสื้อผ้า 2 ถุง , หมวก 1 ใบ
แปรงสีฟัน และ ยาสีฟัน ค่ะ นิวได้รับเรียบร้อยแล้วนะคะ

7. คุณ historicuis  ได้บริจาค thum drive ขนาด 2 G จำนวน 1 อัน ค่ะ
   นิวได้รับเรียบร้อยแล้วนะคะ

8. คุณ ข้าวขาหมู ได้บริจาค น้ำยาล้างจาน , ผ้าอนามัย ,ผงซักฟอก,กระเป๋า
เล็ก 1 ใบ ,แปรงสีฟัน , thumdrive 4 G , อาหารสุนัข
ที่ปิดปลั๊กไฟ

9. คุณ ไข่มุกน้อย ได้บริจาค รองเท้า 2 คู่, ยาสระผม ,ยาสัฟัน
เสื้อผ้า,ปลากระป๋อง , หนังสือ ภาษาอังกฤษ นิวได้รับเรียบร้อยแล้วนะคะ

10. คุณ Jinny Princess ได้บริจาค หนังสืออ่านภาษาอังกฤษ 7 เล่ม

11. คุณ ก๊อต  ได้บริจาคของแห้งและเสื้อผ้า (น้องแจม ได้ไปรับเรียบร้อยแล้วค่ะ)
ต้องขอขอบคุณมากนะคะ

12. คุณ freon ได้บริจาคสิ่งของ โดยส่งมาทางไปรษณีย์ นะคะ
เป็นรองเท้าแตะ , รองเท้าผ้าใบ และเสื้อผ้า
นิวขออนุญาต เก็บไว้ที่นิวก่อนนะคะ เมื่อนิวหายดีแล้ว นิวจะ
นำไปให้น้องและจะแจ้งให้คุณ ศิริวรรณ ทราบนะคะ :      

13. คุณ joley  ได้บริจาคสิ่งของ โดยส่งมาทางไปรษณีย์นะคะ
เป็น ผ้าห่ม 1 ผืน  , กระเป๋า เป้ 1 ใบ และกระเ๋ป๋าสะพายใบเล็ก 1 ใบค่ะ
นิวขออนุญาต เก็บไว้ที่นิวก่อนนะคะ เมื่อนิวหายดีแล้ว นิวจะ
นำไปให้น้องและจะแจ้งให้คุณ  joley  ทราบนะคะ :

นิวต้องขอขอบพระคุณ ผู้บริจาคทุกๆ ท่านด้วยนะคะ
ขอบคุณมากจริงๆ ค่ะ ลูกสาว

** สำหรับปลั๊กไฟ ที่ คุณ poondiks ได้ประสงค์จะบริจาคให้ค่ะ
และนัดรับกับนิวในวันที่ 16 ส.ค. แต่เนื่องจากพอดีนิวเกิดอุบัติเหตุค่ะ
ต้องใส่เฝือกที่ขา และเวลาไปรับ พอดีไม่ตรงกันกับคุณ poondiks เลยค่ะ
นิวเลยต้องขอโทษ ที่ไม่สามารถไปรับปลั๊กไฟได้นะคะ
นิวต้องขอโทษด้วยนะคะ ลูกสาว
และ ขอขอบคุณคุณ poondiks มา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ ลูกสาว

ดอกไม้ สำหรับสิ่งของที่ต้องการรับบริจาคเพิ่มเติมนะคะ

1. ชุดนักเรียน ม.ปลาย ให้กับน้องสาวคนรองค่ะ
  เสื้อประมาณเบอร์ 40    กระโปรงเอวประมาณ 25 นะคะ
   (คุณ  mynene ได้ประสงค์ที่จะบริจาคค่ะ )
2. หนังสืออ่านเล่น ไทย หรือ อังกฤษ นะคะ
   เพราะคุยกับน้อง น้องบอกว่า ค่อนข้างอ่อนภาษาอังกฤษ ค่ะ
   นิวเลยคิดว่าจะช่วยอ่านและสอนน้องอ่ะค่ะ
3.  ถุงเท้า
4.. ผ้าอนามัย
5. ของใช้ประจำวัน เช่น แชมพู สบู่ ยาสระผม น้ำยาล้างจาน ฯลฯ
6. ถ้าหากท่านใด พอที่จะมีเวลาสอนคีย์บอร์ดให้กับน้องเอ ได้
  นิวรบกวนด้วยนะคะ
เนื่องจากเป็นความฝันของน้องเอ ค่ะ ที่อยากจะมีวงดนตรี
เพื่อจะได้ไม่ต้องเดินร้องเพลงไปตามทางอ่ะค่ะ
 ซึ่งคีย์บอร์ดนี้ คุณ HAPPYGIFT ได้แจ้งความประสงค์ที่
 จะบริจาคมาค่ะ และจะนัดเจอกับนิวเพื่อส่งให้กับน้อง ในวัน
 เสาร์ที่ 21 ส.ค.ค่ะ )
7. ถ้าที่ไหนต้องการ คนที่ไปร้องเพลง รบกวนติดต่อนิวได้เลยนะคะ
   นิวจะแจ้งให้กับน้องทราบค่ะ  
----------------------------------------------------------------------------------

กระดิ่ง สำหรับสิ่งของที่ได้รับบริจาคมา นิวจะแจ้งและลงรูปของที่ได้รับ
ให้ในกระทู้นะคะ  

พลุ  (((สำหรับปลั๊กไฟ นิวได้รับการติดต่อจากคุณ poondiks  เรียบร้อยแล้วนะคะ ขอบคุณมากนะคะ ลูกสาว  ))))
นิวขอรบกวนถามด้วยนะคะ พอดีวันก่อน น้องเอ โดน ไฟดูดค่ะ
คือ น้องมีปลั๊กสามตา นะคะแล้ว ทีนี้ น้องเอามือไปโดน
ปลั๊กที่เป็นรูๆ อ่ะค่ะ ก็เลยโดนดูดเอา
พอดีนิวเคยเห็นที่ไหนจำไม่ได้อ่ะค่ะ
ว่าจะมีที่ป้องกัน ไม่ให้เด็ก มาเล่นปลั๊กอ่ะค่ะ
ถ้าท่านใดพอจะทราบว่ามีขายที่ไหน นิวขอรบกวนด้วยนะคะ
ขอบคุณมากเลยนะคะ  ลูกสาว

ดอกไม้  สำหรับการส่งของนั้น
นิวต้องขออนุญาตแจ้งทุกคนให้ทราบนะคะ
เนื่องจาก นิวได้ไปที่บ้านของน้อง
ซึ่งเป็นห้องแถวติดๆ กันค่ะ
ในตอนแรก นิวคิดว่าจะได้เจอกับเจ้าของบ้าน
และนิวจะฝากเรื่องของน้องเอ ไว้ค่ะ
ในกรณีที่มีคนส่งของบริจาคมาให้
แต่ พอนิวไปถึงและได้เห็นสภาพแวดล้อม
นิวไม่สามารถฝากของไว้ที่ใครได้เลยค่ะ T____T
นิวเลยคิดว่า นิวขออนุญาตให้ส่งมาที่นิวนะคะ
และนิวจะนำของทุกชิ้น ที่ได้รับบริจาค
นำไปให้น้องเอ ที่บ้านค่ะ
และจะถ่ายรูปของทุกชิ้นนะคะ
เพื่อให้มั่นใจค่ะว่า ของทุกชิ้นจะถึงมือน้องนะคะ

ดอกไม้
นิวรบกวนเขียนชื่อ ที่อยู่ หรือถ้ามีล็อคอิน
นิวขอรบกวนเขียนให้นิวด้วยนะคะ
เพื่อนิวจะได้ติดต่อกลับไปค่ะ
เมื่อได้รับของเรียบร้อยแล้ว
และนิวจะค่อยๆ ทยอยนำไปให้นะคะ
เนื่องจากนิวไม่มีรถส่วนตัวเลยค่ะ
อาจจะแบกไปได้ไม่เยอะ
นิวต้องขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ  ลูกสาว

ดอกไม้
ที่อยู่ที่จัดส่ง
นิวขออนุญาต แจ้งทางหลังไมค์
หรือ ทางอีเมล์ นะคะ
เพราะว่าเป็นที่อยู่ ที่ office อ่ะค่ะ
ต้องขอโทษในความไม่สะดวกมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ ลูกสาว

นิวขอขอบคุณทุกคนมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ ลูกสาว
ขอขอบน้องแจม ล็อคอิน lavender_jam ที่ได้พบน้อง
และได้นำเรื่องราวมาลงให้ทราบค่ะ
และขอขอบคุณ เวป pantip ที่ได้ให้พื้นที่เล็กๆ แห่งนี้
ในการทำกิจกรรม
ขอบคุณมากจริงๆ ค่ะ ลูกสาว

ดอกไม้  เนื่องจากน้องเป็นผู้พิการทางสายตา
และน้องไม่ต้องการออกสื่อใด ๆ เลยค่ะ
นิวไม่สามารถลงรูปน้องให้เห็นหน้าได้ทั้งหมดนะคะ
ขออนุญาต เบลอภาพหน้าของน้องนะคะ
นิวต้องขอโทษเป็นอย่างมากเลยนะคะ ลูกสาว

ดอกไม้ วันที่ 12- 15 นี้นิวจะไปออกค่ายที่ตจว.นะคะ
และที่ที่ไป ไม่มี internet เลยค่ะ
นิวอาจจะไม่ได้เข้ามาในกระทู้นะคะ
แต่สามารถติดต่อนิวทางหลังไมค์ หรือ ทางเมล์ ได้ค่ะ  :       D
เมื่อกลับถึงกทม.แล้ว นิวจะรีบติดต่อกลับไปนะคะ
ขอบคุณมากนะคะ ลูกสาว

แก้ไขเมื่อ 13 ก.ย. 53 09:57:10

แก้ไขเมื่อ 30 ส.ค. 53 12:14:02

แก้ไขเมื่อ 27 ส.ค. 53 12:02:24

แก้ไขเมื่อ 27 ส.ค. 53 08:59:46

แก้ไขเมื่อ 20 ส.ค. 53 12:44:12

แก้ไขเมื่อ 19 ส.ค. 53 18:27:22

แก้ไขเมื่อ 19 ส.ค. 53 10:32:59

แก้ไขเมื่อ 18 ส.ค. 53 17:36:36

แก้ไขเมื่อ 18 ส.ค. 53 17:34:59

แก้ไขเมื่อ 18 ส.ค. 53 13:33:15

แก้ไขเมื่อ 17 ส.ค. 53 11:50:01

แก้ไขเมื่อ 17 ส.ค. 53 08:36:43

แก้ไขเมื่อ 16 ส.ค. 53 06:19:47

แก้ไขเมื่อ 11 ส.ค. 53 23:21:38

แก้ไขเมื่อ 11 ส.ค. 53 07:32:28

แก้ไขเมื่อ 10 ส.ค. 53 21:29:44

แก้ไขเมื่อ 10 ส.ค. 53 20:20:49

แก้ไขเมื่อ 10 ส.ค. 53 20:19:46

แก้ไขเมื่อ 10 ส.ค. 53 13:58:43

แก้ไขเมื่อ 10 ส.ค. 53 12:29:30

แก้ไขเมื่อ 10 ส.ค. 53 11:25:28

แก้ไขเมื่อ 10 ส.ค. 53 11:23:09

แก้ไขเมื่อ 10 ส.ค. 53 10:31:28

แก้ไขเมื่อ 10 ส.ค. 53 10:31:03

จากคุณ : อลิซ ในดินแดนไม่มหัศจรรย์
เขียนเมื่อ : 10 ส.ค. 53 10:29:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com