Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรียนภาษาที่ 3 ระหว่างจีนกับญี่ปุ่น อันไหนดีกว่า? ติดต่อทีมงาน

จีน (11 คน)
  ญี่ปุ่น (16 คน)
  อื่นๆ (2 คน)

37.93%
  จีน (11 คน)
 55.17%
  ญี่ปุ่น (16 คน)
 6.90%
  อื่นๆ (2 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 29 คน

คือตัดสินใจจะเลือกเรียนภาษาที่ 3 น่ะครับ ติดที่ว่า จะเรียนภาษาอะไรถึงจะเหมาะสมกับยุคปัจจุบัน

จีน - เคยเรียนสมัยมัธยมต้น ก็พอถูๆ ไถๆ ไปได้ พ่อแม่ก็อยากให้เรียนด้วย

ญี่ปุ่น - ไม่เคยเรียน แต่ชอบการ์ตูนญี่ปุ่น แล้วก็ชอบมากกว่าจีน

อื่นๆ (สเปน เยอรมัน ฝรั่งเศส ฯลฯ) - มันน่าจะใช้ภาษาอังกฤษทดแทนได้? แต่ถ้าใครคิดว่าเรียนไว้ก็ดีช่วยแนะนำด้วยนะครับ

วานช่วยแนะนำทีนะครับว่าควรเรียนภาษาไหนดี ขอบคุณครับ :D

จากคุณ : Pavo muticus
เขียนเมื่อ : 4 ก.ย. 54 15:40:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com