Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถ้า ติดหมอแล้ว แต่ใจรักในวิศวะมาก ควรสละสิทธิ์ดีไหม ติดต่อทีมงาน

ถ้า ติดหมอแล้ว แต่ใจรักในวิศวะมาก ควรสละสิทธิ์ดีไหม

ตอนนี้ ผมติด MD02 ของ มข แล้วครับ

ทุกคนในครอบครัว เชียร์ หวัง คาดหวัง สนับสนุน ให้เรียนหมอ

ตอนแรกผมก็คิดว่า เออ หมอก้ได้วะ ไม่ต้องหางาน เงินก็ค่อนข้างดี บลาๆๆๆ

แต่พอสอบติดจริง ไปสอบสัมภาษ ผมเห็น รพ เห็นสภาพ ที่คิดว่า ในอนาคต ผมต้องทำงานที่นี้ ทุกวัน มันกลับทำให้ผม .... รู้สึกแย่

และ ถ้ายิ่งดูจากคะแนนสอบที่ออกมา   ผมอ่านฟิสิกส์ใช้เวลาน้อยมาก(4วัน) แต่กลับทำคะแนนได้ค่อนข้างดี

และใน อดีต ก็ติดค่ายโอ ฟิสิกส์ 2ครั้ง

พูดง่ายๆว่า ทั้งหัว และ ความต้องการผม ไปทางวิศวะหมดเลย

เคยพูดกับญาติผู้ใหญ่ดีๆเหมือนกัน แต่คำตอบที่ได้มาก็มักจะเหมือนเดิม

"วิศวะหางานยากก เงินน้อย" "หมอไม่ต้องหางาน เงินดี มีหน้ามีตา"

ผมก็ยอมรับว่ามันจริงครับ แต่ใจผมมาทางวิศวะจริง

พี่ๆ เพื่อนๆ คิดว่า คุ้มไหม ถ้าจะสละสิทธิ์แพทย์ แล้วไปทำตามฝัน

แต่ผลกระทบที่ตามมา หลังจากสละสิทธิ์ ผมก็ยังคิดไม่ออกว่าจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง

ครอบครัว ถือว่าพอกินพอใช้ ไม่ถึงกับรวย แต่ก็มีอยู่มีกินแหละครับ

ผมเป็น ลูกหลายคนสุดท้องในเจเนเรชั่นนี้ แต่เป็นคนแรกที่ติดหมอ

ถ้าผมสละสิทธิ์ ก็คงจะเละพอพอสมควร โดนอะไรเยอะแยะแน่ๆ

ถ้าเป็นเพื่อนๆจะทำยังไงดี ถ้าใจมันรักทางวิศวะจริงๆ

ปล. ขออภัยครับ พิมพ์มทั่วมาก ผมคิดอะไรออกก็พิมพ์ ตอนนี้ไม่ได้เรียบเรียงเลย ออกมาจากความคิดสดๆ ^^"

จากคุณ : Junkyjoke
เขียนเมื่อ : 14 ก.ย. 54 17:40:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com