Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คนกะเหรี่ยง , คนไทใหญ่ , คนมอญ หรือพวกชาวเขาที่เป็นชาวพม่านี่หน้าตาดีกันหลายคนเลยเนอะ ติดต่อทีมงาน

สังเกตุมาหลายคนแล้ว มีหลายคนที่หน้าตาดีครับ ส่วนมากคนพวกนี้ฐานะความเป็นอยู่ไม่ได้ดีมากแต่ถ้าลองจับมาแต่งตัวขัดสีฉวีวรรณเสียหน่อย ผมว่าต้องอลังแน่ๆ เพราะพื้นฐานรูปร่างหน้าตาของหลายๆคนดีมากเลยครับบางทีผมว่าดีกว่าคนไทยอีกนะ พวกนี้ผิวมักจะขาวเหมือนคนจีนและคนไทยภาคเหนือ(ล้านนา)ด้วยครับแต่ที่เห็นผิวดำๆนั้นมักจะดำแดด ทำงานหนักน่ะครับ หรือต่อให้ผิวเขาไม่ขาวแต่มันก็จะไม่ถึงกับดำน่ะครับ

วันนี้คุยกับพี่ที่เป็นคนกะเหรี่ยง เขายังบอกเลยว่าถ้าเป็นคนพม่าแท้ๆหน่อยจะผิวดำซึ่งจะว่าไปก็เหมือนกับคนไทยเราเลยครับที่ว่าถ้าเป็นเชื้อสายไทยดั้งเดิมหน่อยก็มักจะมีผิวดำหน้าตาคมเข้มคมขำกันและอีกตามเคยผมโดนพี่คนกะเหรี่ยงเขาทักมาอีกแล้วว่าผมเหมือนคนเหนือแต่เขาก็บอกว่าจริงๆแล้วคนแถวบ้านเขาก็มีรูปร่างหน้าตาเหมือนคนจีนแบบนี้แหละเหมือนกัน(หมายถึงคนพม่าทางเหนือน่ะครับซึ่งเขาเองก็จัดอยู่ในกลุ่มนี้ด้วย)และเขาก็เห็นด้วยว่าคนภาคเหนือของไทยกับคนจีนก็มีความคล้ายหรือเหมือนกันในเรื่องของรูปร่างหน้าตามากเลยทีเดียวรวมถึงคล้ายกับคนในส่วนของพม่าทางเหนือนี้ด้วย ยากที่จะแยกครับ

ดังนั้นคนที่หล่อๆสวยๆหรือหน้าตาดีๆจึงมีดีไม่แพ้กันเลย ไม่แพ้เด็กสยามสแควร์บ้านเราแน่นอนแต่มันต่างกันแค่ความเป็นอยู่น่ะครับ

แต่จริงๆคนไทยบางส่วนก็มีเชื้อสายมาจากทางนั้นเหมือนกันนะ

มีใครเห็นด้วยบ้างไหม ทั้งหมดมาจากการสังเกตุของจขกทเองนะครับ 555

แก้ไขเมื่อ 20 มี.ค. 55 19:27:17

จากคุณ : Keichun
เขียนเมื่อ : 20 มี.ค. 55 19:18:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com