Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*** แฟน/คนรักของคุณพูดไทยได้มั้ย *** ติดต่อทีมงาน

กระทู้นี้ออกแนวอยากรู้อยากเห็น ปนเม้าท์กันแบบตลกๆนะคะ เราอยากจะรู้ว่าแฟนหรือคนรักของพี่ๆเพื่อนๆน้องๆในคลับเนี่ย พูดไทยกันได้บ้างรึเปล่า และถ้าพูดได้มีเรื่องอะไรขำๆเกี่ยวกับตอนที่เค้าหัดพูดมาเล่าสู่กันฟังมั่งมั้ยคะ อิอิ เดี๋ยวเราเริ่มก่อนน้า

ของเราเนี่ยพูดไทยได้ไม่เยอะหรอก แค่สี่ห้าคำสั้นๆเท่านั้น บางอันก็คำเดียวโดดๆ บางอันก็เป็นวลีสั้นๆ แต่มันตลกตรงคำแรกที่เราสอนให้เค้าพูดเนี่ยละค่ะ คือช่วงแรกที่จีบกัน เค้าจะชอบเอาเวลางานราชการของเค้า แอบเล่นเฟซบุคจากมือถือ เข้ามาแมสเสจหาเรา ไม่ก็ poke เรา แล้วเราก็จะชอบแซวเค้าว่า อู้งานเหรอตัว ไม่ทำงานเดี๋ยวหัวหน้าว่านะรู้มั้ย หลังๆเข้าเราเลยแกล้งว่าเค้าเป็นภาษาไทย ว่าทำแบบนี้น่ะ คนไทยเค้าเรียกว่า "อู้งาน" พอได้คุย skype กันก็เลยสอนให้ออกเสียงด้วยเลย ทุกวันนี้พูดคล่องและชัดมาก ชัดยิ่งกว่าคำว่า "แฟนจ๋า" ซะอีก ฮ่าๆๆ

ยังไงก็มาแชร์เรื่องขำๆกันนะคะ ว่ามีอะไรกันมั่ง

จากคุณ : เทเลทับขี้
เขียนเมื่อ : 20 มี.ค. 55 23:52:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com