Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เตือนภัยเพื่อนๆในห้องสยาม สำหรับคนที่ต้องขับรถแล้วเจอเหตุการณ์แบบผมแชร์ประสบการณ์ครับ ติดต่อทีมงาน

เหตุเกิดเมื่อราวๆ 02.0 น.ที่ผ่านมา
แผนการเดินทางลงใต้ของผมยังไม่เรียบร้อยครับ
ต้องปรับแผนการเดินทางใหม่
ต้องเดินทางมาคนที่เป็นทั้งญาติและลูกค้า
ตลอดการทำงานทั้งวันของผมก็เหนื่อยมาก
ผมออกจากบางเสาธง ราวๆ 21 น.
ขับเพื่อมาจังหวัดชัยภูมิเป้าหมายคือช่วยลูกค้าและญาติที่รู้จักกันย้ายบ้าน
ของหลังรถพอสมควรมีมอเตอร์ไซด์ด้วยครับ
ผมขับมาตลอดทางยอมรับว่าค่อนข้างง่วงมาก
ฝืนไม่ไหวเลยขอพักที่ปั้มปตท. ด่านขุดทด
ประมาณ 1 ชม.เพื่อหลับ แล้วก็ พักเครื่องรถไปด้วย
ตื่นขึ้นมาเติมน้ำมัน 500 บาท แล้วก็เดินทางมุ่งหน้าเข้าชัยภูมิ
เพื่อส่งญาติและลูกค้าจากนั้นก็จะต้องไปที่สนง.ที่ดินในตอนเช้า
ก่อนจะปรับแผนกลับเข้ามาเดินทางไปลงใต้เพื่อเจรจางานและขายของต่อ

ผลคือ ผลขับออกมา มีรถคันข้างหน้าผมเป็นประบะไฟลด์เตอร์สีบรอนด์ทอง
มีคนนั่งข้างหลัง มีท่าทีเหมือนกลับมาจากสังสรรค์และขับรถค่อนข้าง
ฉวัดเฉวียน ผมไม่อยากกล่าวหาเขาแต่ผมคิดว่าการขับรถแบบนี้
หากไม่คะนองก็น่าจะเป็นการขับรถโดยดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์แน่นอน

ตลอดการขับรถก็ใช้เส้นทางตามปกติเป็นเพื่อนร่วมทาง
จนกระทั่ง มีจังหวะที่ผมรู้สึกว่าเขาขับรถเป็นงูเลืิ้อย
ผมคิดว่า ไม่น่าจะปลอดภัยกับตนเองและผู้ที่โดยสารมาด้วย
มีลูกค้าที่เป็นสุภาพสตรีหนึ่งท่าน
ญาติผม เป็นข้าราชการวัย 50-60
พร้อมภรรยาซึ่งเคยมีประวัติโรคเส้นเลือดในสมองแตกจากความเครียด

เหตุการณ์เริ่มไม่ปกติเมื่อผมแซงรถกระบะคันนั้น
ผมพยายามขับแซงด้วยความระมัดระวังที่สุด ก่อนแซงผมหรี่ไฟต่ำ
และให้สัญญาณขอแซง
ปรากฎว่า เขาขับแซงขึ้นไปปาดหน้า ด้วยระยะกระชั้น
ทำให้รถคันข้างหลัง ที่ตามมา เสียหลักเกือบชนกัน
เนื่องจากผมได้ยืนเสียงเบรกค่อนข้างดังมาก

แล้วหลังจากนั้นผมก็พยายามหาจังหวะแซงอีกครั้ง
แต่ในทันใดนั้น
ชายที่ขับรถกระบะคันนั้นก็ลงมาพร้อมด้วย
อาการที่ค่อนข้างมึนเมาคือ เดินไม่เป็นเส้นตรง
ขออภัยที่ผมอาจจะสรุปลวกๆแต่นั่นคือเหตุการณ์ประมาณ 1 นาที
ที่เห็นจากระยะสายตาครับ
แล้วเขาก็เดินตรงมาที่รถ พร้อมกับเรียกให้ผมลงจากรถ
แล้วก็ทุบกระจกรถผม
และตะโกนด้วยถ้อยคำที่ไม่สุภาพและไม่ให้เกียรติมากๆ
ผมยกมือไหว้หลายครั้งมากๆ
คำสุดท้ายที่ได้ยินคือ ด่าถึงคุณพ่อคุณแม่ผม
และมีการบ้วนน้ำลายออกมาด้วย
เป็นกริยาที่ผมว่า ไม่ควรทำนะครับไม่ว่าด้วยประการใดก็ตาม
ผมปรึกษาทุกคนแล้วคิดว่าเป็นสถานการณ์ที่ไม่น่าปลอดภัย
ผมจึงต้องหักแซงออกไป
เป้าหมายผมคือผมต้องหาด่านหรือป้อมตำรวจที่ใกล้ที่สุด
นั่นคือ ตรงป้อมด่านขุดทน ทางที่จะตรงไป จ.ชัยภูมิ

ชายคนนั้น ยังไม่ลดละ
ผมยอมรับว่าตอนนั้นผมค่อนข้างกลัว
แต่ผมพยายามบอกทุกๆคนว่าให้ตั้งสติ
เราจะไปหาตำรวจกันก่อน

ผมขับรถด้วยความเร็วสูงเพื่อหนีก่อนครับ
ความเร็วประมาณ 160 -180 กม./ชม.
เขาก็ยังตามมา
ผมคิดว่าระยะทางราวๆ 5 กม.ที่เขาไล่ตามผม

ระหว่างนั้นผมก็ต่อสาย 191
เพื่อแจ้งเหตุ

เจ้าหน้าที่ก็รับเหตุและประสานด้วยดีอันนี้ผมขอบพระคุณ
ตำรวจ 191 มากๆ ที่ให้ข้อคิดและความมีสติ

ผมขับไปจนไปแยกด่านขุนทด
แล้วขับเข้าไปในป้อมตำรวจ รถคู่กรณีของผมคันนั้น
จึงยุติการก่อเหตุกับผม

แต่สิ่งที่ทำให้ผมแปลกใจคือ
ไม่มีตำรวจอยู่ที่ป้อมยามเลย
ผมรอ ราวๆ 10 นาที พร้อมกับประสานกับนายตำรวจที่โทร
ตามเรื่องอีกครั้งว่า ผมขออนุญาต เดินทางต่อนะครับ
เพราะว่า ญาติที่นั่งมาด้วยมีอาการเครียด
ผมเกรงว่าถ้าอยู่อย่างนี้จะไม่ปลอดภัย

เลยได้ขับรถออกมา เอาละครับ
และทุกคนก็อกสั่นขวัญแขวนกันหมด
ผมส่งลูกค้าผู้หญิงพร้อมสัมภาระถึงบ้านแล้วก็นัดหมายไปที่ดินในตอนเช้า
อันนี้ไม่มีปัญหาครับจบไป แต่ดูเขาขวัญเสียมาก แต่เขาขอบคุณผม
ที่อย่างน้อยผ่านเหตุการณ์นี้ไปด้วยกันได้
ที่ดีใจคือ เขาบอกว่าเขายังอยากค้าขายและทำงานกับเราต่อไป
อันนี้ยิ้มไม่หุบเลยครับ

และตอนนี้ผมก็นอนอยู่บ้านญาติครับ
หลังจากขนของลงเรียบร้อย
ผมเลยขออนุญาตนอนค้างสักคืน ท่านก็กรุณามาก
เนื่องด้วยเหตุผลว่าผมอยากจะดูว่าท่านทั้งสองปลอดภัย
ไม่มีปัญหาสุขภาพให้ต้องตกใจจนต้องเข้าโรงพยาบาล
และอีกเหตุผลหนึ่งคือผมอยากจะคิดและตั้งสติให้ดีๆว่าเกิดอะไรขึ้น

ผมมาดูรถตัวเอง รอยมือเขาประทับที่กระจกรถด้านผมนั่งคือฝั่งคนขับ
เห็นรอยมือชัดเจนมาก ผมลองดูให้ละเอียดอีกที
ผมอาจจะมองไม่ชัดพอเนื่องด้วยวิสัยทัศน์การมองยังเป็นความมืด
ในแสงตอน 2.20 น.น.ที่ผ่านมา
แต่ผมกระจกรถผมจะเป็นรอยร้าวเล็กๆอยู่ข้างใน  
ถุงเสื้อสูทผมที่อยู่กระบะท้ายรถ เหมือนเขาจะกระชากแล้วขาดไปด้วย
ถุงปลาเค็มที่ผมตั้งใจซื้อไปฝากแม่ผมก็หายไปด้วย
ถาพเก็บภาชนะที่เพิ่งซื้อมาจากโฮมโปรก็หล่นหายไปด้วย

ผมมาลองคิดดูว่าผมทำอะไรผิดหรือไม่ให้เกียรติเพื่อร่วมทางไหม
ผมอาจจะไฟสูงเป็นระยะสั้นๆ
แต่คิดว่าลงไม่ได้รบกวนเขามาก

แต่สิ่งที่ผมคิดคือ คนเราขับรถควรมีน้ำใจ
ให้เกียรติและรักษากฎจราจรกัน

เมื่อเจอเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝันแบบผม
สิ่งแรกคือต้องมีสติ
สิ่งที่สอง โทร หาตำรวจ 191
สิ่งที่สามคือ ห้ามตระหนก กำลังใจเป็นสิ่งสำคัญในนาทีแบบนั้น
ผมว่าผมก็คงไม่ได้ทำอะไรที่ไม่ให้เกียรติผู้หญิงจนเกินไป
ผมบอกลูกค้าที่เป็นสุภาพสตรีที่นั่งมาด้วย บอกว่า
ผมขอจับมือเพื่อให้กำลังใจนะครับ ไม่ต้องตกใจ
เพราะว่าเขาขวัญเสียมาก ร้องให้น้ำตาไหลไม่รู้ตัว
ญาติผมก็พอๆกัน
อย่าลืมนะครับต้องห้ามตระหนก
ถ้าตระหนกพร้อมกับขาดสติ การเดินหน้าอาจจะมีอุบัติเหตุได้
สิ่งที่สี่ คือ หาระยะปลอดภัยและค่อนเดินทางต่อ
สิ่งที่ห้าคือ พยายามสำรวจความเสียหายและเก็บข้อมูลที่เกิดขึ้นทุกอย่างให้ได้

ผมโชดไม่ค่อยดีเท่าไรที่จำได้แต่ 4 ตัวท้ายรูปพรรณรถและบุคคล
ที่จะเข้ามาทำร้ายผม

ผมก็ไม่ได้ตั้งใจจะกล่าวร้าย ชายคนนั้นนะครับ
แต่เหตุการณ์ที่ผมเจอทำให้ผมต้องคิดและหาทางป้องกันตัวเอาไว้ก่อน

ผมอยากจะฝากทุกๆท่านไว้ก็คือ
ความมีสติครับ
และตำรวจ 191 ทำงานได้ดีมาก
แต่ด่านตรวจในแต่ละพื้นที่ผมคิดว่าควรจะมีติดป้อมยามไว้ 1 ท่านก็ยังดีครับ
ผมอาจจะเจอช่วงเวลาของการเปลี่ยนเวรก็ได้นะครับ
อันนี้ผมมองโลกในแง่ดีและให้เกียรติตำรวจของเราที่สุดครับ

สิ่งที่คุณต้องเรียนรู้และผมขอถ่ายทอดคือ
ถ้าคุณเป็นผู้ชาย ถ้าเจอเรื่องตับขัน
มันไม่เกี่ยวกับว่าคุณจะกล้ามใหญ่ หรือหล่อแค่ไหน
แต่คุณต้องกล้าตัดสินใจ และรับผิดชอบทุกๆคนรอบๆตัว
หากเกิดอะไรขึ้นเพศชายอย่างเรา
ควรจะเป็นคนแรกที่พร้อมจะปกป่้องทุกๆคนก่อน
นั่นคือความหมายของสุภาพบุรษจริงๆที่ผมได้เรียนรู้และพ่อแม่ผมสอนมา

ถ้าคุณเป็นผู้หญิง
เหตุการณ์แบบที่ผมเจอ สำหรับผมถ้าคณเจอคนเดียว
มันจะเลวร้ายมาก คุณต้องมีสติและทำตามที่ผมแนะนำไปข้างต้น
พร้อมกับการแก้ปัญหาที่เร็วด้วย
ถ้าคุณเจอกับเพื่อนๆร่วมทางยิ่งต้องมีสติ
การแก้ปัญหาแบบขาดสติ หรือการร้องให้ ทำได้แต่ไม่ใช่สิ่งที่ควรทำตอนนั้น
ยิ่งถ้าคนก่อเหคตุเขามีเจตนาร้ายกับเรา
เหตุการณ์จะยิ่งแย่
และต้องรีบออกมาจากสถานการณ์นั้นให้เร็วที่สุด

ทั้งหมดผมเล่าด้วยความจริง
และความจริงใจโดยไม่มีการแต่งเติมสีสันใดๆ

เหตุที่นำมากล่าวในที่นี่คือหวังว่าจะเป็นประโยชน์กับท่้านที่ต้องเดินทาง
ทั้งทางใกล้และทางไกล
และไม่อยากให้ท่านต้องเจอเหตุเช่นผม

ขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านและแสดงความคิดเห็นนะครับ
ราตรีสวัสดิ์ครับ
ได้เวลาที่ผมต้องรีบเข้านอนเพื่อเตรียมตัวทำงานในอีกไม่กี่ชม.แล้วครับ

จากคุณ : flushbalance
เขียนเมื่อ : 18 มิ.ย. 55 03:38:55