Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พระราชอารมณ์ขันของพระบาทสมเด็จพระ เจ้าอยู่หัวฯ ที่อ่านกี่รอบก็ไม่มีวันเบื่อเลย(พร้อมภาพหายากด้วยนะ) ติดต่อทีมงาน

เราไปเจอกระทู้มาในเว็บ Dek-D  เลยอยากนำมาแบ่งปันค่ะ
เราเพิ่งเคยอ่านครั้งแรกเลยอยากมาแชร์ให้เพื่อนชาวห้องสยามได้อ่านกัน

ปล. ใครอ่านแล้วขอโทษด้วยนะ ^^
* เดี๋ยวจะค่อยๆลงเป็นตอนๆนะคะ มีเยอะมาก :D

26/06/12 ** วันนี้เราเพิ่มคลิป ในหลวงทรงสะดุดขั้นบันได  อยู่ให้ คห.53 นะคะ พอดีลองเปิดดูไปเรื่อยๆแล้วไปเจอเข้า ยอมรับว่าใจหายเลย เรียกแม่มาดูแม่ยังตกใจน้ำตาคลอเลยค่ะ ToT
.
.
.
.
.

ตอนที่  1

พวกเดียวกัน เรารักในหลวง6

ในการเสด็จออกเยี่ยมราษฎรอำเภอไกลๆ ที่กันดารนั้น บางครั้งกำนันก็อยากกราบบังคมทูลด้วยราชาศัพท์ แต่อันที่จริงนั้นไม่ต้องก็ได้ มิได้ทรงเห็นเป็นเรื่องสำคัญ เพราะทรงถือว่าความจงรักภักดีและความเคารพในหัวใจนั้นสำคัญยิ่งกว่าราชา ศัพท์ แต่ถึงกระนั้นกำนันบางคนก็ยังอยากจะกราบบังคมทูลให้ถูกต้องตามแบบแผน อุตสาห์ไปซ้อมเสียหลายวัน ท่องมาจนจำขึ้นใจ แต่พอเสด็จฯ มาถึงเข้าจริงๆ ท่านกำนันก็รายงานตัวออกไปว่า “ขอเดชะ ข้าพระพุทธเจ้า ทรงพระนามว่า(*จขกท.ว่าท่านกำนันคงตื่นเต้นไปหน่อย 5555+ พูดผิดพูดถูกเลย)…”

“เราพวกเดียวกันนะ…” รับสั่งด้วยความเมตาอย่างพ่อพูดกับลูก

ท่านกำนันเห็นว่าทรงพระกรุณาเช่นนั้น ก็เปลี่ยนใจมากราบบังคมทูลด้วยภาษาธรรมดา

แก้ไขเมื่อ 26 มิ.ย. 55 09:10:18

แก้ไขเมื่อ 25 มิ.ย. 55 19:49:07

แก้ไขเมื่อ 25 มิ.ย. 55 19:48:09

จากคุณ : maiesasze
เขียนเมื่อ : 25 มิ.ย. 55 19:45:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com