Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คะ ค่ะ นะคะ น่ะค่ะ ใช้ยังไงกันนะ? ติดต่อทีมงาน

เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์กับห้องนี้นะคะ วัยteenน่าจะเยอะ^..^

เดี๋ยวนี้ เราเห็นคนใช้ภาษาไทยไม่ค่อยถูกออกจะบ่อย ไม่รู้เป็นอะไร โดยเฉพาะกับคำว่า "นะค่ะ" , "น่ะค่ะ", "นะคะ","คะ" , "ค่ะ" ยิ่งเวลาไปอ่านในFB เจอทั้งระดับอาจารย์มหาวิทยาลัย นักเรียน นักศึกษา ใช้กันผิดๆถูกๆ เราเองก็ไม่ใช่ครูภาษาไทย หรือผู้ชำนาญด้านการใช้ภาษาซักเท่าไหร่หรอก เพียงแต่ว่า เราอยากให้คนที่คิดจะใช้คำดังกล่าวในการสื่อสาร ไม่ว่าจะด้านการพิมพ์ การเขียน ก็ควรเลือกใช้คำให้ถูกต้อง

อย่างเช่น ในFBเรานี่แหละ ยกตัวอย่างลูกศิษย์ อาจารย์คุยกัน

อาจารย์ : แจ้ง นักศึกษาชั้นปีที่3 พรุ่งนี้ให้นำชีทวิชาHistology มาเรียนด้วย"น่ะค่ะ"

นักศึกษา : แล้วต้องเอาหนังสือไปด้วยมั้ย"ค่ะ"

อาจารย์ : เอามาด้วย"คะ"

---------------------------------------------------------------------

จะเห็นว่าใช้คำผิดหมดเลย ต้องแก้คือ

อาจารย์ : แจ้ง นักศึกษาชั้นปีที่3 พรุ่งนี้ให้นำชีทวิชาHistology มาเรียนด้วย"นะคะ"

นักศึกษา : แล้วต้องเอาหนังสือไปด้วยมั้ย"คะ"

อาจารย์ : เอามาด้วย"ค่ะ"

ที่ยกตัวอย่างไม่ได้ต้องการประจานอาจารย์ แต่อยากยกตัวอย่างของคนมีลูกศิษย์ว่า หากใช้ภาษาผิดพลาดโดยไม่รู้ตัว ลูกศิษย์ก็อาจคิดว่าใช้คำตามอาจารย์ ถูกต้องแล้ว โดยไม่ได้ตระหนักว่าที่ใช้มันถูกหรือผิด ก็จะใช้ต่อๆกันไปเรื่อยๆแบบผิดๆ

--------------------------------------------------------------------------------
คะ ค่ะ นะคะ น่ะค่ะ ใช้ยังไงกันนะ?

คะ (ออกเสียงเหมือน โยคะ)
ค่ะ (ออกเสียง ขะ)
นะคะ (ออกเสียง นะ คะ แบบโยคะ)
น่ะค่ะ(ออกเสียง หนะ ขะ)

คะ (จำว่าออกเสียงเหมือนโย คะ) มักจะใช้ในประโยคคำถามเช่น
ชื่ออะไรคะ
ไปไหนมาคะ
ทานข้าวยังคะ
อะไรนะคะ
เป็นแอร์ดีไหมคะ

ค่ะ(ออกเสียง ขะ )มักใช้ในการตอบและ ประโยคบอกเล่าทั่วไป

สวัสดีค่ะ
ขอโทษค่ะ
ชอบจังเลยค่ะ
น่ารักจังค่ะ
ไม่ไปค่ะ
ไม่อยากเป็นแอร์แล้วค่ะ
รบกวนพี่ๆช่วยตอบหน่อยค่ะ
สมาชิกใหม่มีเรื่องอยากถามค่ะ ประโยคบอกเล่า กำลังจะถาม

ส่วนนะคะ(นะ คะ คะแบบโยคะ) ใช้บอกเล่าทั่วไป อาจใช้แทน ค่ะ (ขะ) ได้เช่นกัน
แล้วแต่สำนวนที่เราต้องการเพื่อความเหมาะสม เช่น

ขอโทษนะคะ กี่โมงแล้ว/(ขอโทษค่ะ (ขะ)กี่โมงแล้ว)ใช้ได้ทั้งคู่
ขอบคุณมากนะคะ /(ขอบคุณมากค่ะ (ขะ))
ไปแล้วนะคะ
ดีใจด้วยนะคะ

น่ะค่ะ(ออกเสียง หนะ ขะ) ไว้ใช้เมื่อบอกเล่าหรือ ปฏิเสธ เช่น
มองไม่ค่อยเห็นเพราะเป็นคนสายตายาวน่ะค่ะ(หนะ ขะ)
ดิฉันเป็นภูมิแพ้ เลยไม่ชอบแมวน่ะค่ะ(หนะ ขะ)

คำว่า นะค่ะ (ออกเสียง นะ ขะ) คำนี้ไม่มีใช้
ถ้าใช้ก็คือไม่ถูกต้องนะคะ

ถ้าเป็นประโยคคำถามต้องใช้ คะ(ออกเสียงแบบโยคะ)
แต่มีคำถามอีกแบบที่คล้ายประโยคบอกเล่าด้วย
ก็จะใช่ ค่ะ(ขะ) เช่น

อยากเป็นแอร์เริ่มยังไงคะ หรือ
อยากเป็นแอร์ค่ะ(ขะ) เริ่มยังไงดี ใช้ได้ทั้งสองแบบค่ะ

อยู่ปี4สมัครแอร์ได้ไหมคะ
อยู่ปี4ค่ะ สมัครแอร์ได้ไหม ใช้ได้ทั้งสองแบบ
........................................................

ต่อไปนี้คือตัวอย่างที่ใช้ผิดนะคะ
ขออนุญาต สมาชิกที่โพสข้อความเหล่านี้นะคะ
มาช่วยกันแก้ไขให้ใช้ถูกด้วยกันนะ

1.เป็นแอร์สามารถไว้ผมสั้นได้ไหมค่ะ รบกวนพี่ๆแอร์ด้วยค่ะ

=ค่ะ ตัวแรก ใช้ผิดนะคะ ต้องใช้ คะ เพราะเป็นคำถาม

แต่ค่ะ(ขะ) ตัวที่สองถูกแล้วค่ะ

2.เคยเห็นกันรึยังค่ะ (อ่านว่า เคนเห็นกันรึยัง ขะ) ผิดเต็มๆ

=ซื้อรองเท้าคัทชูยี่ห้อไหนดีค่ะ (ขะ อีกแล้ว) ผิดๆ ต้องใช้ คะ

3.มาร่วมกันลุ้นให้ JAL เปิดรับสมัครกันเถอะคะ
(ออกเสียงว่า ...เถอะคะ คะออกเสียงแบบโยคะ)
=ที่ถูกคือ ....เถอะค่ะ(ขะ)

4.ตกลงปลายปีนี้แจลจะเปิดรับมั้ยค่ะ (...มั้ย ขะ) ไม่ถูกนะคะ
=ต้องเป็น ...มั้ยคะ(ออกเสียง คะ แบบโยคะ นะ)

...................................................................

อยากให้เพื่อนๆในบอร์ด ใช้ภาษาไทยกันให้ถูก น่ะค่ะ(หนะ ขะ)

โดยเฉพาะ คะ ค่ะ(ขะ) ที่ผู้หญิงเราต้องใช้ตลอด

เขียนผิด ความหมายก็ผิด คนอ่านก็อึดอัดนะ

เราคนไทย ถ้าไม่ช่วยกันดูแล ภาษาไทย แล้วใครจะมาทำ

อีกหน่อยเราคงกลายเป็นชาติที่ขาดเอกลักษณ์ความเป็นไทยไป

ที่มา http://www.thaicabincrew.com/
---------------------------------------------------------------------------------

มาเตือนๆ รณรงค์เอาไว้ให้ใช้คำให้ถูกค่ะ หากเด็กๆสักวันหนึ่ง หน้าที่การงานสูงขึ้น มีลูกน้องมากมาย แต่เลือกใช้คำเหล่านี้ไม่ถูกต้อง อาจตกม้าตายอายลูกน้องหรือคนที่เค้าใช้คำได้ถูกต้องก็เป็นได้นะ

อยากให้บริษัท หรือหน่วยงานที่ไหนก็ได้ ก่อนรับคนเข้าทำงาน ช่วยเพิ่มการทดสอบขั้นพื้นฐาน วัดความสามารถทางด้านการเขียนภาษาไทย อย่างน้อยๆก็ถือว่าร่วมสร้างร่วมกระตุ้นและเตือนให้คนไทยใช้ภาษาไทยได้อย่างถูกต้อง คนที่ใช้ผิดๆเสมอ เวลาสมัครงาน จะได้รู้ตัวซะทีว่าใช้ผิดมาตลอด .......

จากคุณ : บุ้งกี๋กาก้า...ปีศาจตัวน้อย
เขียนเมื่อ : 5 ก.ค. 55 22:13:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com