Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สิ่งที่ีควรทำและควรทราบแบบพื้นๆสำหรับผู้หญิงเวลาขับรถ แนะนำด้วยความห่วงใยครับ ติดต่อทีมงาน

อันนี้เตือนด้วยความเป็นห่วงและห่วงใยจากใจจริงให้กับ
สุภาพสตรีที่ขับรถเองทุกท่าน
บางท่านที่ทราบแล้วก็ถือว่าเป็นการทวนข้อมูลและสิ่งที่ควรรู้ไปด้วยกันนะครับ
1. ลมยาง น้ำกลั่น และไฟทุกดวงในรถ สำคัญกว่าการการแต่งหน้าก่อนขึ้นรถ
อีกทนะครับ เพราะว่า มันคือการเตรียมความพร้อมและความปลอดภัยให้กับตนเองและผู้อื่นไม่ใช่เรื่องยากเย็นอะไรทำได้เรียนรู้ได้ครับ
2. ตุ๊กตา มีไว้ติดรถได้แต่ไม่ควรมีมากจนบังทัศนวิสัยในการขับรถ
3. ถ้าเดินทางไปในเส้นทางที่ไม่คุ้นแนะนำว่าใช้ GPS อาจจะใช้จากมือถือก็ได้
หรือว่าถ้าจะให้ดีซื้อแบบที่ติดรถไปเลยราคาเริ่มต้นเพียงหลักพันเองครับ
อาจจะถูกกว่าการซื้อเครื่องสำอางค์หรือว่าเดินทานอาหารก็เป็นได้
และศึกษาฟังก์ชันในการใช้งานให้เหมาะกับตัวเราเอง
4. เมื่อสภาพแวดล้อมไม่ปกติ ให้ประเมินทักษะในการขับรถตัวเองว่า
มีทักษะในการขับรถและวุฒิภาวะมากแค่ไหน
เช่น ฝนตก บรรทุกของหนัก หรือ เพิ่งอกหักมา หากคิดว่าตัวเองวุฒิภาวะไม่พอ ให้จอดรถและนั่งนิ่งๆจนกว่าจะมีสติค่อยขับรถออกไปจะดีที่สุด
เพื่อความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นนะครับ
5. อย่าคิดว่าเป็นเรื่องอายหรือหน้าโง่หากทำตามกฎจรจาจร ให้ทำจนเป็นนิสัยและให้มีน้ำใจบนท้องถนน
6. ทุกครั้งในการจอดรถให้จอดที่ที่ไม่ลับตาจนเกินไป และไม่เป็นมุมอับเป็นไปได้ให้จอดในจุดที่มีกล้องวงจรปิดสามารถมองเห็น หรือหากไม่มีกล้องวงจรปิด ให้จอดในจุดที่โล่งพอที่แสงลอดผ่านได้สะดวก เพราะว่าจะเป็นจุดที่ดาวเทียมสามารถระบุพิกัดตำแหน่งสุดท้ายของรถได้ ในกรณีที่คุณมีอุปกรณ์ระบุตำแหน่งพวก GPS ติดรถไว้
7. หากเกิดเหตุการณ์คับขัน ให้หลีกเลี่ยงการปะทะ หรือลงจากรถ หากเห็นว่าไม่ปลอดภัยให้โทรติดต่อ 191 หรือคนใกล้ชิดที่ให้ได้เร็วที่สุด และกล้องมือถือให้พร้อมทำงานไว้ตลอดเวลาบันทึกเหตุการณ์ที่เป็นประโยชน์ไว้
8. เมื่อขับรถเกิดอุบัติเหตุอย่าหนีไม่ว่าเรื่องเล็กเรื่องน้อย ให้มีความรับผิดชอบ และนี่คือเหตุผลที่ควรมีประกันดีๆไว้ประหยัดเงินไว้มีกรรมธรรรถ์รถดีๆ ดีกว่าหมดเงินไปกับเรื่องที่ไม่ควรใช้นะครับ
9. เวลาล็อกรถ ไม่ว่าคุณจะล็อกกุญแจ หรือล็อกด้วยระบบ laser cut หรือ Intellegence Key ทุกครั้งควรจะใช้มือขยับดูว่าประตูล็อกหรือไม่เพื่อความปลอดภัยของตัวคุณเอง
10 ป้ายทะเบียนไม่จำเป็นต้องใส่ลายการ์ตูน ลายน้ำ หรือกรอบคิตตี้ มันอาจจะน่ารัก และมันผิดกฎหมายและ ทำให้ทัศนวิสัยในการมองป้ายทะเบียนไม่ชัดเจนนะครับ
11. ให้นึกเสมอว่าเส้นทางที่เราใช้เป็นเส้นทางสาธารณะ ควรมีน้ำใจและใช้ถนนร่วมกันอย่างมีสติ หากเกิดเหตุอะไรขึ้นบนถนน หากท่านไม่สะดวกลงไปช่วยให้ช่วยโทรบอกหน่วยงานที่เกี่ยวข้องก็ดี ตำรวจริมทางก็ดี มันจะช่วยให้มีอะไรดีขึ้นอีกมากเลยครับ
12. สำหรับรถที่มีฟังก์ชันมากๆ เช่น cruise control ระบบคำนวณระยะทาง และฟังก์ชัน ระยะประชิด หรือการคำนวณน้ำมันและพลังงานบนรถที่ติดมาก็ดี ให้รับทราบเป็นข้อมูลแต่ให้เผื่อค่าความผิดพลาดไว้ที่ 10%เสมอนะครับ

หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย
จากประสบการณ์ของผมที่อาจจะไม่มากไม่มาย
แต่ถ้านับระยะทางก็รวมกันแล้วประมาณเกือบ 300,000 กิโลเมตรหรือมากกว่า
ทั้งในพวงมาลัยซ้ายและพวงมาลัยขวา
ทั้งในโลกเอเชีย ยุโรป และอเมริกา

สิ่งหนึ่งซึ่งเหมือนกันทั่วโลกคือ
รถมีไว้ทำให้คนไปถึงจุดหมาย
แต่คนจะพารถไปถึงจุดหมายได้
ต้องมีสติ ให้เกียรติคนรอบข้าง และเคารพกฎจราจร

หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : flushbalance
เขียนเมื่อ : 27 ก.ค. 55 09:41:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com