Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

###--------------------อาชีพนี้แม่ขอ ติดต่อทีมงาน

ไม่รู้จะถามห้องไหน ขอถามหนุ่มๆสาวๆห้องนี้ละกันว่า...

เป็นคนที่ชอบพูดบอกกับลูกไว้ก่อนที่ปัญหามันจะเกิด เช่น

กับลูกชายตอนที่เค้าเข้าสู่วัยรุ่น
เคยบอกบอกลูกไว้ว่า ถ้ามีเรื่องชกต่อยกัน

ถ้าลูกเป็นคนเริ่มก่อน ลูกเป็นเด็กเกเร
ลูกเป็นฝ่ายผิดไปหาเรื่องเค้าก่อน เวลามีปัญหาจะให้แก้ไขเอง
จะไม่ช่วยเหลือ

สิ่งไหนที่ห้ามแล้วไม่ฟังถึงเวลาเกิดปัญหาจะให้แก้ไขเอง
(และเมื่อมีปัญหาจริงๆก็ใจแข็งค่ะปล่อยให้เค้าแก้ไขปัญหาเอง)

แต่ถ้าลูกของแม่ไม่ผิด แม่ถึงไหนถึงกัน...

ลูกชายก็ มีปัญหาบ้างแต่ก็สามารถเอาตัวรอดมาได้
(ตอนนี้จบป.ตรีแล้วค่ะกำลังเริ่มทำงาน)

ทีนี้ ถึงทีลูกสาวบ้าง...
(จบป.ตรีปีนี้)

บอกกับลูกไว้ว่า แม่ไม่ชอบอาชีพ ก. นะ ถ้ามีคนมาจีบ เป็นอาชีพนี้
แม่ไม่ปลื้มเน้ออออ

(ลูกอายุ 22แล้วไม่เคยพาใครมาแนะนำว่า คบกันอยู่ หรือพามาบอกว่าคนนี้เป็นแฟน)

พูดกับลูกไปแล้วก็ไม่ได้คาดหวังนะว่าลูกจะต้องทำตาม ถ้าถึงเวลานั้นจริงๆลูกบอก แม่หนูรักกับคนนี้ (อาชีพ ก) ก็คงต้องยอม

ถามค่ะ...ถ้าแม่พูดขอกันแบบนี้ จะทำตามที่ขอกันมั้ย

ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ...

ปล.1 ปกติแล้ว ลูกทั้งสองคนตั้งแต่ลูกเล็กจนโตให้อิสระทุกอย่าง ในเรื่องการเรียน การคบเพื่อน ฯลฯ
มีเรื่องนี้เรื่องเดียวที่ขอ...

ปล2 .ไม่ต้องเดานะคะ ว่าอาชีพอะไร อิอิ

.

จากคุณ : 18 นะไม่ใช่อายุแต่เป็นมงกุฏ
เขียนเมื่อ : 27 ก.ย. 55 14:14:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com