Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชอบแซงเวลาขึ้นบันไดเลื่อน รีบไป หรือ ไร้มารยาท ? ติดต่อทีมงาน

เคยมั้ยครับเวลาที่คุณขึ้นบันไดเลื่อนตามห้างทั่วไป มันจะมีคนประเภท เดินแทรกเราขึ้นไปซะเฉยๆ
บางทียืนกะเพื่อนสองคน มันแทรกตรงกลางเลย ทั้งที่บันไดมันก็ไม่ได้จะเลื่อนช้าอะไรมาก และก็ไม่ได้จะกว้างมากมาย
ผมเจอบ่อยมากครับ ส่วนมากจะไม่เคยมีคำขอโทษ ไอ้เราก็นึกว่าจะรีบ คงปวดขี้กลัวจะแตกราดกางเกง
ที่ไหนได้ พอพ้นบันไดเลื่อนไป มันกลับเดินชิลๆ บางทีเรามาถึงทีหลังแต่เดินแซงด้วยซ้ำ
อ้าวตกลงไม่ได้รีบเหรอฟะ?
พวกเขาเหล่านั้นเป็นโรคอะไร ยืนอยู่เฉยๆไม่ได้ หรือไม่ชอบเสียเวลาไปเปล่าๆถึง10วินาทีบนบันไดเลื่อน
ถ้าขึ้นรถไฟฟ้า ต้องขึ้นจากท้ายขบวน แล้วเดินไปที่หัวขบวนเพื่อจะได้รู้สึกว่าถึงที่หมายเร็วกว่าปกติหรือเปล่า
กฎกติกาการใช้บันเลื่อนบอกไว้ว่าอย่างไรบ้างครับ เราต้องยืนให้ชิดขอบเพื่อคนอื่นจะได้เดินแซงขึ้นไปได้แบบนั้นรึไม่
การยืนขวางเต็มพื้นที่แบบไม่ให้ใครแซง จะถือเป็นการผิดมารยาทมั้ยครับ ต่อไปผมจะได้ปฏิบัติให้ถูกต้อง

แก้ไขเมื่อ 08 ต.ค. 55 18:04:41

จากคุณ : ล็อคอินนี้ยังคิดชื่อดีดีไม่ได้
เขียนเมื่อ : 8 ต.ค. 55 18:04:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com