Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แนะนำกิจกรรมดีๆ (ได้แรงบันดาลใจมาจากกระทู้แนะนำของคุณหมอกสีจางนะครับ) ติดต่อทีมงาน

ได้แรงบันดาลใจมาจากกระทู้แนะนำของคุณหมอกสีจางนะครับ

ผมเลยอยากแนะนำที่ทำกิจกรรมดีๆบ้าง ไม่แน่ใจว่ามีใครเคยแนะนำไปรึยัง ถ้ามีแล้วก็ขออภัยด้วยครับ

นี่คือ "ห้องผลิตหนังสือเสียงเพื่อคนตาบอด"

ที่ที่เราสามารถใช้ "เสียง" ของเราเปิดโลกทรรศน์ให้ผู้พิการทางสายตา

ผมเองไม่แน่ใจว่า ปัจจุบันนี่มีห้องบันทึกเสียงแบบนี้กี่ที่ แต่ที่ที่ผมไปอัดเสียงมาอยู่ใน B2S สาขา CentralWorld ครับ

รายละเอียดคร่าวๆคือ ห้องนี้ต้องไปลงชื่อขอใช้ แนะนำให้จองไว้ก่อนครับ เพราะครั้งแรกที่ผมไป ผมไม่ได้อัด ห้องไม่ว่าง

เค้าจะมีตารางให้ เราก็เลือกเวลาที่เราสะดวกแล้วก็ลงชื่อจองไว้เลย

หนังสือที่จะอ่าน เค้าจะมีให้เราเลือก เราไม่สามารถนำไปเองได้ (น่าเสียดายเหมือนกัน เพราะใจจริงก็อยากอ่านหนังสือของเราเอง)

เรามีเวลาใช้ห้องอัดเพียง 2 ชั่วโมง อัดได้ไม่จบเล่มแน่นอนครับ บางเล่มเป็นนิยายค่อนข้างหนา เค้าจะให้เราเลือก บทที่เราอยากอ่าน บทอื่นก็เป็นเสียงคนอื่น

ผมเลือกวรรณกรรมเยาวชนเรื่องหนึ่ง จำชื่อเรื่องไม่ได้ ไม่เคยอ่านมาก่อน เลือกมาบทหนึ่งที่ยังไม่มีไฟล์เสียงอยู่

เป็นไปได้ว่า ไม่มีใครเลือกอัดบทนี้ หรือมีคนอัดแล้วแต่ไม่ผ่าน เจ้าหน้าที่บอกว่า เช่น ถ้าเราออกเสียงไม่ชัดเจน เสียงดังหรือค่อยไป เจ้าหน้าที่จากห้องสมุดเสียงเพื่อคนตาบอดจะคัดทิ้ง

จากนั้นเจ้าหน้าที่จะสอนใช้โปรแกรมในการอัด และเป็นโปรแกรมนี้นี่เอง ที่ช่วยให้เราย้อนกับไปอัดแก้จุดที่เราอ่านผิดได้ โดยที่ไม่ต้องอัดใหม่ทั้งหมด

โปรแกรมใช้ไม่ยากครับ ค่อนข้างสำเร็จรูป ง่ายกว่าพวกโปรแกรมอัดเสียงทั่วไป อันนั้นรายละเอียดเยอะกว่า หรือไม่ก็ต้องปรับแต่งเป็น

ตอนอัดจริง ทุกอย่างยากกว่าที่ผมคิดไว้มาก เนื่องจากเป็นหนังสือที่ไม่เคยอ่าน ชื่อตัวละครหรือสถานที่ใหม่หมด ชวนให้อ่านผิดอยู่บ่อยๆ

และคงเป็นความผิดพลาดของคนไปครั้งแรกอย่างผม ที่เลือกวรรณกรรมเยาวชน "แปล" ชื่ออ่านยากมาก

ผมใช้เวลาอยู่ในห้องอัดอยู่ชั่วโมงกว่า กับบทเดียวความยาวไม่แน่ใจ น่าจะ 20 กว่านาที

อัด แก้ ฟัง ซ้ำๆอยู่แบบนั้น เพราะไม่อยากให้ไฟล์เสียงของตัวเองโดนคัดทิ้ง

จนมั่นใจว่า เสียงของผมจะได้อยู่ในหนังสือเสียงเล่มนี้ 555 ทั้งที่จริงๆอาจจะถูกตัดก็ได้

เหนื่อยนิดหน่อย คอแห้งเลย ลืมเตรียมน้ำไป แต่ก็สบายใจดี

ก็เลยมาแนะนำไว้ครับ เผื่อเป็นทางเลือกให้คนที่อยากทำบุญด้วยเสียง

รูปที่เอามาลงนี่ต้องขออภัยด้วยที่ติดเงาสะท้อนของผม มีอยู่ 2 รูป รูปที่เหลือเห็นหน้า 555

พอดีผมถ่ายไว้ก่อน ที่เจ้าหน้าที่จะบอกว่า ห้ามถ่ายรูป

อ่อ อีกนิดนึง คือ เจ้าหน้าที่ที่ดูแลเป็นพนักงาน B2S นะครับ ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ของห้องสมุดเสียง ดังนั้นบางทีเค้าอาจจะให้บริการในส่วนนี้ไม่ดีนัก เพราะคงมีงานประจำอื่นอยู่

บอกไว้ก่อนกลัวใครไปจริงๆแล้วไม่ประทับใจเจ้าหน้าที่

สุดท้ายอยากบอกว่า ถ้ามีใครซักคนจะให้กิฟท์ด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม ผมขอเปลี่ยนเป็นเอาลิ้งกระทู้นี้ไปแปะที่กระทู้แนะนำของคุณหมอกสีจางได้มั้ยครับ

ผมแปะไม่เป็น 555 แต่คิดว่า ถ้าได้ติดเป็น "ความเห็นนึง" ในกระทู้ดีๆอันนั้นน่าจะดีกว่า

เผื่อมีใครเห็น แล้วสนใจจะไปทำจริงๆครับ ขอบคุณครับผม ^^

จากคุณ : โลกส่วนเรา
เขียนเมื่อ : 22 พ.ย. 55 21:00:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com