Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับการนำเข้าด้วยค่ะ ไม่รู้จะหันไปหาใครแล้วค่ะ

คือตอนนี้เรามีปัญหาเกี่ยวกับเอกสารนิดนึงค่ะ อ่านหนังสือก็ไม่เข้าใจเท่าไหร่ ถามบริษัทชิปปิ้ง ดูเขารำคาญว่า มือใหม่ไม่รู้เรื่อง เขาไม่อยากอธิบาย เราก็ดู ๆ อยู่ว่าจะเปลี่ยนดีไหม ทีนี้เกิดปัญหาหลายข้อ เลยอยากเรียนถาม และขอความกระจ่างหน่อยนะคะ  คือเรามือใหม่เลยไม่เข้าใจ

เป็นข้อ ๆ แล้วกันนะคะ
    1. คือเราสั่งของเรียบร้อยแล้ว เขาให้ใบที่เรียกว่า Sales Contract ซึ่งในใบนี้เขาบอกราคารวมมา
    สมมติว่าเป็น เก้าอี้นะคะ เขาก็เขียนมาเลยว่า
    Funiture  50 sets  5000USD
    แล้วก็บอกเลขที่บ/ชเขามา เราก็โอนเงินตามเงื่อนไขที่ตกลงไว้

*** แต่ว่า ใบนี้ไม่ใช่ Invoice ที่กรมศุลต้องการใช่ไหมคะ เราต้องขอ Invoice กับเขาหลังจากโอนเงินแล้วใช่ไหมคะ****

2. ส่วน packing list ที่ทางกรมศุลต้องการ เป็นแบบไหนคะ เราต้องขอเขาเพิ่มอีกใช่ไหมคะ และในใบนั้น หัวกระดาษ ต้องเขียนว่า packing list ด้วยใช่หรือเปล่าคะ

มันมีเอกสารอีกอย่างนึงที่ทางเขาส่งมา หัวกระดาษเขาเขียนแต่ชื่อบริษัท ในนั้นมี
    1.ชื่อรุ่นสินค้า
    2.measurements
    3.price
    4.CBM
    5.QTY
    6.CTNS
    7.VOLUME
    **อันนี้คือ packing list และ price list ที่ทางกรมศุลต้องการใช่ไหมคะ***

3. อีกเรื่องคือ เขาถามมาอีกว่า shipping marks on the outercartons. ตัวนี้ปกติ เราต้องแจ้งให้เขาพิมพ์อะไรคะ

4.และมีอะไรที่เราควรระวังอีกไหมคะ
    ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุก ๆ ความคิดเห็นค่ะ

***** บริษัทชิปปิ้งใดสนใจในงานนี้ กรุณาติดต่อหลังไมค์ด้วย แต่ต้องเต็มใจอธิบายงานให้แก่ผู้ไม่รู้เรื่องด้วย
    เพราะเราคงเปลี่ยนบริษัทชิปปิ้งที่ติดต่ออยู่****

จากคุณ : ajh - [ 19 พ.ย. 49 00:01:00 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom