Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อีกมุมหนึ่งของeBay ที่คุณต้องรู้ก่อนทำการค้าขาย

พอดีไปเจอมา ขออนุญาตเจ้าของที่เอามาแปะนะคะ
    เผื่อจะมีประโยชน์กับคนที่สนใจขายของใน ebay
    เพราะส่วนใหญ่เราจะรู้-เห็นเฉพาะมุมดีๆ
    แต่ในอีกมุมนึง...ถ้าศึกษาไว้ เราจะได้ไม่เสียเปรียบฝรั่ง

อีกมุมหนึ่งของeBay ที่คุณต้องรู้ก่อนทำการค้าขาย

มุมมืดมุมหนึ่ง ที่หลายคนมองข้ามไป
    ผมเป็นคนไทยคนหนึ่งที่ เห็นคนไทยที่อาศัยอยู่ในไทย
    (ในUSAไม่เกี่ยว)อีกหลายๆคนถูกเอาเปรียบ โดย eBay
    และ PayPal ไม่ไหวจึงต้องออกมาโพสข้อมูลเบื้องหลังให้ทุกคนรู้

เรื่องต่างๆเบื้องหน้าไม่ว่าจะเป็น การสมัคร การซื้อ การขาย
    การเก็บเงิน การจ่ายเงิน การหาของต่างๆมาขาย และอื่นๆ
    ผมไม่มีความจำเป็นต้องเล่าให้ฟังอีก เพราะมีผู้รู้มากมาย
    ได้แจกแจงรายละเอียดให้แล้ว

แต่สิ่งที่ผมจะพูดนี้ มีความสำคัญต่อทุกท่าน ที่ต้องการนำ
    เงินออกมาจากPayPal หลังจากที่ขายสินค้าไปได้สักพักแล้วเท่านั้น

ซึ่งสำคัญมากสำหรับท่านที่เพิ่งสมัคร หรือกำลังคิดจะสมัคร
    ได้โปรดอ่านสิ่งที่ผมกำลังจะบอกให้ทราบ
    การที่เราอาศัยอยู่ในไทยนั้น จะมีค่าธรรมเนียมต่างๆ
    ที่เราไม่ได้คาดถึง และไม่ได้นำมารวมเป็นต้นทุนด้วยนั้น
    จะทำให้ผู้ขายจำนวนมากต้องขาดทุน โดยไม่รู้ตัว
    แต่สำหรับท่านที่ ตั้งใจ จะขายเพื่อความสนุก หรือขาย
    เพื่อซื้อสินค้าในeBayเท่านั้น หรือมั่นใจว่าเข้าใจแล้ว
    ก็ไม่มีความจำเป็นต้องอ่านต่อ เพราะท่านสามารถหาทาง
    ใช้เงินของท่านได้ถูกทางแล้ว แต่สำหรับผู้ที่จะขายของ
    จริงจัง หาเงินทางนี้ จริงๆ โปรดอ่านความรู้อันน้อยนิดนี้ต่อไปด้วยครับ

หลายท่านยังมีความเข้าใจผิด ว่า ขาย 1$ ท่านก็จะได้เงิน
    1$ (ขณะนี้ 1$ = 35 baht) และเงินที่ได้ 35บาท ก็จะโอน
    มาทาง Bangkok Bank ทันทีเมื่อลูกค้าโอนเงินมาให้
    ผมจำเป็นต้องบอกว่า นั่นเป็นความเข้าใจผิดทุกประการ
    เลยนะครับ ท่านต้องเข้าใจใหม่ทันที

การรับเงินลูกค้าแล้วPayPal จะโอนมาเลยนั้นไม่มีนะครับ
    เงินของท่าน จะถูกเก็บรักษาไว้อย่างดีในบัญชีของPayPal เท่านั้น

หลังจากรับเงินลูกค้าแล้ว นั่นหมายความว่า ท่านจะมีเงินจริง
    แต่เป็นเงินที่เป็นแค่บัญชีก่อนนะครับ (ไม่ได้จับเงินจริง
    มีแต่ตัวเลข) และ ต่อไปนี้เป็นเรื่องที่สำคัญที่สุดที่ท่านต้อง
    ทราบจริงๆ ก่อนเริ่มลงมือ ตั้งราคาขายสินค้าของท่าน

ผมจะเริ่มที่หลังจากการขายของได้ในราคาสินค้าที่ 1$
    ตั้งราคาค่าส่งที่ 1$ นั่นหมายความว่าท่านควรจะได้รับเงิน
    มาทั้งสิ้น 2$ หรือ 70บาท ตามความเข้าใจของการซื้อ
    ขาย แต่นั่นไม่ใช่สำหรับ eBay และ PayPal รวมถึง
    Bangkok Bang ที่ท่านจะได้รับเงินจากธนาคารนี้
    เงินที่ท่านจะได้รับมาจริงๆนั้นจะอยู่ที่ประมาณ 0.85$
    หรือประมาณ 30.26 บาทเท่านั้น (ณ วันที่ 5/11/49 อัตรา1$=35บาท)
    นั่นหมายความว่าท่านจะเสียค่าธรรมเนียมทุกอย่างที่เก็บจาก

1. Fee eBay ค่าฝากลงสินค้า 0.35$ , ค่าแปะรูป 0.35$ ,
    ค่าธรรมเนียมขายได้ 5.25% จากยอดขาย 0.05$

2. Fee PayPal ค่าโอนเงินจากลูกค้ามา 3.9% จากยอด
    โอนทั้งหมด 0.04$ , ค่าธรรมเนียมแน่ๆอีก 0.30$

3. Fee BKK 0.25% จากยอดโอน (ควรคิดรอเป็นต้นทุน
    เลยแม้จะยังไม่เอาออกมา)
    อันนี้แค่ยกตัวอย่างคร่าวๆนะครับ แต่ถ้าขายมากกว่านี้
    ก็จะเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นไปอีก ท่านสามารถตรวจสอบ
    ค่าธรรมเนียม ต่างๆ ได้จาก Link ที่ใช้ คำว่า FEE ทั้งจาก
    PayPal และ eBay

แต่ถ้าท่านขายไม่ได้ ท่านจะเสียค่าฝากขายและแปะรูป
    0.70$ แน่นอน แต่ถ้าไม่แปะรูป ก็เหลือ 0.35$ ที่ต้องจ่าย
    แน่นอน และถือเป็นต้นทุนสำคัญอีกตัวที่ไม่ควรมองข้าม

จากตัวอย่างนี้หมายความว่า ถ้าค่าส่งสินค้า คือ 20 บาท
    ค่าสินค้า 5 บาท ท่านได้เงิน 30.26 บาท ท่านจะได้กำไร
    5.26บาท แต่ถ้าสินค้าหรือค่าส่งมากกว่านั้น แสดงว่าท่าน
    ขาดทุนจากการขายสินค้านั้นแล้ว

เอาหละ สมมุติว่าขายไม่ได้อีก ท่านจะเสียเงิน 24.5 บาท
    (กรณีแปะรูป) แสดงว่าถ้าครั้งที่สองที่ท่านจะลง ราคาเดิม
    อีก ท่านก็จะขาดทุนตั้งแต่เริ่มขายแล้ว

หลายท่านอาจแย้งอีกว่า ท่านตั้งราคาถูกเพื่อให้ลูกค้ามา
    ประมูลเยอะๆ ผมไม่เถียงนะครับ แต่นั่น หมายความว่า
    สินค้าท่านต้อง เป็นสิ่งที่ทุกๆคนต้องการ ขายง่าย และมี
    ราคาจริงๆ หรือมีความต้องการสูงจริงๆ ก็ถือเป็นความ
    โชคดี แต่ถ้าสินค้าท่านมีคู่แข่งเยอะ ไม่ค่อยมีคนสนใจ
    ท่านต้องเริ่มคิดถึงค่าใช้จ่ายต่างๆตรงนี้แล้วนะครับ

บางคนบอกอีกทำไมไม่ต้องราคาขั้นต่ำ (Reserve)
    ตั้งได้ก็ดีครับ แต่ท่านต้องเสียค่าธรรมเนียมเพิ่มอีกนะครับ
    และความเป็นจริงนั้น การขายของก็ไม่ได้ง่ายอย่างที่
    หลายคนนึกฝันไว้

ยังไม่พอนะครับนี่เป็นแค่ค่าธรรมเนียมของeBay และ
    PayPal เท่านั้น ท่านยังเหลือ ค่าธรรมเนียมที่หลายๆคน
    มองข้ามไปนั่นคือ FEE BKK ค่าธรรมเนียมโอนเงิน
    ผ่านธ.กรุงเทพ ท่านต้องเสียอีก 0.25% ของเงินที่โอนมา
    ทั้งหมด แต่ที่สำคัญคือ ขั้นต่ำ 200 บาท สูงสุดที่ 500 บาท

หลายคนลืมนึกไปว่าขั้นต่ำ 200 บาท จริงๆท่านต้องถอน
    เท่าไรจึงจะคุ้ม 200 บาท ขอบอกให้ว่า ประมาณ 80000
    บาท หรือ 2285.71$ นะครับ ท่านถึงจะคุ้ม กับค่า
    ธรรมเนียม 200 บาทที่ต้องจ่ายไป ถ้าท่านถอนเงินออก
    มา 200$ ท่านจะเหลือเงินเพียงแค่ 6800 บาท เพราะถูก
    หักไป 200 ทันทีจาก BKK นั้นคือประมาณ 3% นะครับ
    ไม่ใช่ 0.25% นั่นคือต้นทุนค่าดำเนินการในการทำธุรกรรม
    กับ eBay และ PayPal แบบคร่าวๆ สำหรับเราที่อยู่ใน
    ประเทศไทยนะครับ ยังไม่รวมค่าขนส่งบ้านเราที่ขึ้นราคา
    เพิ่มเรื่อยๆ ค่าอุปกรณ์การส่ง ค่าเวลา ค่าเดินทาง
    ค่าชั่วโมงเน็ท และที่สำคัญ เงินที่เราควรได้นั้น ยังต้องถูก
    เก็บไว้อย่างดีในPayPal

ถ้าวันใดเรามี 1000$ แล้วเกิดเขาปิดบัญชีเรา ไม่จ่าย
    เราจะทำยังไง หรือ บัญชีถูกแฮกเกอร์เอาไป และความ
    เสี่ยงอื่นๆ ที่ท่านและ ผมยังไม่ได้เผชิญ.....

ท้ายนี้หวังว่าบทความนี้จะช่วยเหลือทุกท่านที่เป็นคนไทย
    ด้วยกัน ได้เข้าใจ eBay และ PayPal มากขึ้น อย่าไปเป็น
    แมงเม่า ให้ฝรั่งนะครับ ถ้าจะทำจริงๆ เราคนไทย ควรร่วม
    มือกัน ช่วยกัน ทำราคาตลาด สินค้าเราให้สูงขึ้นกว่านี้
    ต่อต้าน พวกตัดราคาทั้งหลาย ที่ทำให้สินค้าเราดูด้อยค่า
    ขอเถอะครับ ก็อบกันได้ แต่อย่าตัดราคาให้คนอื่น
    ต้องปิดบัญชีตามท่านไปอีกเลยนะครับ

ขอบคุณที่อ่านจนจบนะครับ

http://thaiebay.siambiz.com/topic.php?tid=12688

จากคุณ : เพิ่งรู้...เหมือนกัน - [ 19 ก.ค. 50 10:00:45 A:10.1.10.26 X:58.137.102.18 TicketID:150311 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom