Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

!!! คิดอย่างไรกันครับ ท่านที่ทำงานบริษัทแล้วออกมาทำธุรกิจส่วนตัว

คนที่เคยทำงานบริษัทได้เงินเดือนละหมื่นกว่าบาท   คุณทำใจอย่างไรหากคิดจะออกมาทำธุรกิจส่วนตัว  ซึ่งคนในสังคมอาจมองว่าเป็นธุรกิจเล็ก ๆ   ดูแล้วไม่มีหน้ามีตาในสังคม  แต่ลองคำนวณดูแล้วน่าจะได้รายได้ดีกว่าการทำงานบริษัทถึง 2-3 เท่า

ส่วนตัวผม  ตอนนี้เริ่มคิดจะออกมาเปิดธุรกิจเล็ก ๆ ธุรกิจข้างถนน เพราะรู้สึกว่ารายได้ ณ ปัจจุบันมันไม่พอเพียงกับความต้องการในการสร้างความมั่นคงได้ในอนาคต  ซึ่งตำแหน่งงานบริษัทผมคนทั่วไปอามองว่าดูดี มีความรู้ความสามารถ แต่ผมกลับคิดว่าการทำงานให้คนอื่นรวยมันไม่ใช่สไตล์ของผม  ผมชอบทำเองรวยเองมากกว่า

ปัญหาอยู่ที่ทางบ้านผม  บ้านผมเป็นครอบครัวคนไทย ญาติ ๆ ทำงานราชการ รัฐวิสาหกิจหลายคน   พวกเขามองว่าการทำงานบริษัทเป็นเรื่องที่ดี ค่อย ๆ ไต่เต้าไปเรื่อย ๆเดี๋ยวซักวันก็จะดีเอง   ซึ่งผิดกับแนวคิดของผม ( ผมค่อนข้างคิดแตกต่างกับทางบ้าน ) ทางบ้านผมเป็นครอบครัวที่ไม่ชอบความเสี่ยง  ไม่เคยทำธุรกิจ และมองว่าการทำธุรกิจส่วนตัวมีแต่โอกาสเจ๊งกับเจ๊งสูงมาก  แต่ผมกลับคิดว่าถ้าเราไม่เสี่ยงเราก็ไม่รวย  เราเจ๊งแต่เราสู้เราก็รอด  และผมมั่นใจในความสามารถของผม

การที่ผมคิดจะออกมาทำธุรกิจส่วนตัว ผมก็คำนวณดูเป็นอย่างดีแล้ว และอีกอย่างผมค่อนข้างรู้สึกตัวเองว่ามีความสุขมากกว่าการทำงานให้คนอื่นรวย ติดอยู่ก็ตรงเกรงใจแม่ เกรงใจครอบครัว  เบื่อที่จะต้องถูกญาติ ๆ จับตามองว่าไอ้นี่มีงานดี ๆ ไม่ชอบ  ชอบอะไรเสี่ยง  ดูซิว่าจะไปได้ซักกี่น้ำ

เบื่อคำสบประมาท  ทั้งที่ต่อไปมันก็เป็นอนาคตของผม ของแฟนผม ของครอบครัวของผมแค่นั้น  จึงอยากถามว่าแต่ละท่านที่คิดออกจากบริษัทมาทำธุรกิจส่วนตัวมีแนวคิด และกล้าที่จะก้าวออกมาเพื่อเริ่มต้นด้วยตัวเองอย่างไรครับ

แก้ไขเมื่อ 02 ต.ค. 50 17:20:27

จากคุณ : หม่อง คะยอ ~ คะยอ !! - [ 2 ต.ค. 50 17:16:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom