Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

“จากเซลส์แมนสู่เอ็มดี” ตอนที่ 9 กลเม็ดในการทำ

“จากเซลส์แมนสู่เอ็มดี” ตอนที่ 9  กลเม็ดในการทำ

Presentation

ธนาคารเขาให้ลุงทำการ Presentation จำนวน 10 ครั้ง  

และแต่ละครั้ง เขาจะมีคะแนนให้ตามความสามารถว่าเรา

ทำการ Present ได้ดี น่าสนใจ มีความเข้าใจ หรือตอบคำ

ถามได้ถนัดชัดแจ๋วแค่ไหน

เรื่องการทำ Presentation แข่งกันนี้มันหวานหมูสำหรับ

ลุงอยู่แล้ว  ไม่ใช่เพราะเรา Present เก่ง  แต่ไอ้เรื่องการที่

จะ พูดอย่างไรให้ผู้ฟังเข้าใจและให้คะแนนเราเยอะๆ นี่ซิ

สำคัญ  

ดังนั้น ประการแรก จะต้องไปหาข้อมูลมาก่อนว่า ในการ

Present แต่ละครั้ง ผู้ฟังเขาอยากฟังเรื่องอะไร ซึ่งใน

ระบบการ Presentation งานคอมพิวเตอร์นี้เขาจะมีคะแนน

ให้  และคะแนนที่ให้ในแต่หัวข้อก็ไม่เท่ากัน ดังนั้น  จะ

บรรยายให้เขาถูกใจอย่างไร  ก็ต้องไปดูว่าเขาให้คะแนน

กันอย่างไร   และแต่ละหัวข้อกำหนดคะแนนไว้อย่างไร

ข้อนี้ก็ไม่ยาก เพราะลุงเดินเข้าเดินออกในธนาคารนี้มา

หลายปีแล้ว  ย่อมจะมีเพื่อนฝูง หรือคนรู้จักไม่มาก ก็น้อย

(นั่นแหละ) สืบสักวันสองวันก็ได้เรื่อง มาว่าในการทำ

Presentation เขาจะให้คะแนนกันอย่างไร  

ก็ตามที่ว่านั่นแหละ  แต่ละหัวข้อ คณะกรรมการก็จะให้

คะแนนไม่เท่ากัน เช่นทางด้านเทคนิคให้  25  คะแนน  

และใน 25 คะแนนนี้ ยังแบ่งย่อยออกไปอีกเช่น  ความน่า

สนใจของสิ่งที่เสนอได้  5  คะแนน,  ประโยชน์ที่ธนาคาร

จะได้รับ 10 คะแนน, ความเหมาะสมของระบบที่เสนอ 10

คะแนน, ความชัดเจนในการตอบคำถาม  5  คะแนน เป็น

ต้น

ทางด้านสนับสนุนของบริษัทให้  25  คะแนน แบ่ง

ย่อยออกเป็น ความเป็นไปได้ของ Commitment 10

คะแนน,  ความจำเป็นที่ธนาคารต้องใช้ 10 คะแนน, และ

ความสะดวกในการใช้บริการ 5 คะแนน เป็นต้น

ทางด้านความน่าเชื่อถือของบริษัทให้ 10 คะแนน ยังแบ่ง

เป็นคะแนนย่อยๆ อีกเป็น 2 คะแนน  3 คะแนน เป็นต้น

พอเราได้ใบให้คะแนนมาครบ 10 ครั้ง ก็เอามาวิเคราะห์วาง

แผนกันเลยครับว่า แต่ละข้อใดใครจะเป็นผู้บรรยาย  จะ

เอาใครมาพูด  จะพูดอย่างไรจึงจะได้คะแนนดีที่สุด  

นี่เป็นหัวใจของการทำ Presentation ครับ  

ไม่ใช่นึกว่าเราแน่ อยากจะพูดอะไรก็พูดไปโดยไม่ได้

คำนึงถึงสิ่งที่ลูกค้าอยากฟัง และคะแนนที่เขาจะให้เราว่า

เป็นอย่างไร

เหมือนนักมวยที่จะขึ้นชกนั่นแหละครับ  เราจะต้องรู้ระบบ

การให้คะแนนของกรรมการ  ซึ่งเขาจะปิดกันเป็นความ

ลับ  ลับเฉพาะ  ลับมาก  แต่ก็ไม่พ้นฝีมือของเซียนนักขาย

หรอกครับ  

เวลาชกกันจริงๆ พี่เลี้ยงต้องคอยวิ่งดูการให้คะแนนของ

กรรมการแต่ละคน  ต้องให้คะแนนตรงกันสามคนจึงจะขึ้น

คะแนนให้  และคอยปรับกลยุทธกันทุกยกไป  อะไรเทือก

นั้นแหละครับ

ลุงก็ไม่รู้ว่า คู่แข่งของลุงเขาทำอย่างนี้หรือเปล่า  แต่การที่

ลุงรู้ตัวล่วงหน้าก่อนว่าจะต้องพูดอะไร  พูดอย่างไร  จึงจะ

ได้คะแนนที่ดีที่สุดนี่เป็นความยอดเยี่ยมของคุณธวัชที่สอน

ลุงครับ

ทุกเย็น  ลุงต้องไปเรียนวิชาคอมพิวเตอร์ที่ซอยต้นสนกับ

ดร. ปัญญา  ปรมาจารย์ทางด้านคอมพิวเตอร์ของลุง  เอา

เจ้าแก้วไปด้วย  เพราะเจ้าแก้วเขาเข้าใจเรื่องเทคนิค  แต่

เจ้าหมอนี่พูดไม่เก่ง  ท่าทางการยืนพูดไม่สมาร์ต  น้ำเสียง

เบาไป  บางทีก็พูดโดยไม่มองหน้าผู้ฟัง พูดเรื่อยไปคน

เดียว  

ส่วนลุงเรื่องเทคนิคการพูดเอาตัวรอดได้ เสียอย่างเดียว

ความรู้ทางด้านเทคนิคไม่มี  เลยต้องช่วยๆ กัน  อะไรที่ลุง

ไม่เข้าใจ ในภาษาคอมพิวเตอร์ที่ยากๆ ลุงก็ถามเจ้าแก้ว

มีอันหนึ่งที่ลุงมักจะพูดกับเจ้าแก้วเสมอก็คือ

“เอ็งต้องอธิบายศัพท์นี้ให้ข้าเข้าใจให้ได้  ถ้าข้ายังไม่เข้า

ใจ  ข้าก็ไม่สามารถออกไปพูดให้ลูกค้าฟังได้”

แล้วลุงก็จะซัก  ซัก  ซัก….วิธีซักของลุงคือยกตุ๊กตุ่น

ตุ๊กตาเอามาเปรียบเทียบว่ามันเป็นอย่างนั้นใช่ไหม  มันเป็น

อย่างนี้ใช่ไหม  ซักกันจนบางที่เจ้าแก้วเขาอ่อนใจ กว่าจะ

อธิบายให้ลุงเข้าใจได้

ส่วนเจ้าแก้ว ลุงก็ค่อยๆปรับให้เขา ว่าการพูดหน้าชั้นมัน

ต้องทำอย่างไร  อันนี้มันเป็นศิลปะอย่างหนึ่ง ซึ่งบางคนก็

มี บางคนก็ไม่มี  แต่คนที่จะออกไปพูดให้คนหมู่มากฟังได้

นี่ควรจะต้องมีศิลปะในการสื่อความ คือ พูดให้คนฟังเขารู้

เรื่องและเข้าใจได้โดยง่าย

อีกอย่างหนึ่งที่ลุงคิดว่าสำคัญมิใช่น้อยในการทำ

Presentation ก็คือการมีรูปประกอบ  

การอธิบายศัพท์เทคนิคทางคอมพิวเตอร์ เช่น CPU,  

Memory, Disk, Internet (ขอโทษ ตอนนั้นยังไม่มี) On

line อย่างนี้  ถ้าไม่มีภาพประกอบก็จะเป็นที่เข้าใจได้ยาก

การมีภาพประกอบก็มีเทคนิคอีกคือ ถ้าเราทำเป็นภาพ

สำเร็จ  พอขึ้นฉายแผ่นใสก็เห็นทุกภาพเลยเช่น PCU,

Disk ฯลฯ อย่างนี้มันก็ไม่ค่อยตื่นเต้น  

ถ้าเราค่อยๆ ปล่อยภาพออกมาเมื่ออธิบายถึง CPU ก็

ปล่อยภาพออกให้เห็นว่าหน้าตาเป็นแบบนี้  ถ้าเป็น Disk

หน้าจะเป็นแบบนี้ ลูกค้าก็จะเข้าใจได้ดียิ่งขึ้น  

(อย่าลืมนะครับ…สมัยเมื่อ 30 ปีกว่าโน้น  ยังไม่มี Power

Point เหมือนในปัจจุบันนี้  ซึ่งทำให้เรื่องยากๆ กลายเป็น

ของง่ายๆ ได้……แต่ลุงยังเห็นคนบางคนยังใช้ Power

Point กันยังไม่ค่อยเป็น…..ไม่ตื่นเต้นเท่าที่ควร ไม่ทราบ

เป็นเพราะไม่รู้เทคนิคการทำ Presentation หรือยังใช้

Power Point กันไม่เก่ง)

และถ้าเรามีฝีมือในการสเกตภาพ  แทนที่จะเป็นภาพของ

จริง เอาเป็นภาพสเกตที่คล้ายของจริง และวาดอย่างรวด

เร็วด้วยตัวของตัวเราเองก็จะน่าดูยิ่งขึ้น

นี่เป็นเทคนิคเล็กๆ น้อยๆ ในทำการ Presentation  แต่ไอ้

เรื่องเล็กๆ น้อยเหล่านี้แหละครับที่ทำให้เราได้คะแนนดี

ตลอดมา

ลุงต้องทำ Presentation เรื่อง Hardware ว่ากันตั้งแต่

Configuration ที่เสนอ  ลงไปถึงรายละเอียดของ

Specification ของแต่ละ Unit ซึ่งก็ไม่เป็นที่ยากเย็นอะไร

นัก

เพราะลุงจะอธิบายไป โชว์ให้เขาดูรูปของจริงไป บางทีก็

วาดสเกตภาพให้ดู  พลางพูดกับคณะกรรมการว่า ธนาคาร

จะได้ประโยชน์อะไรบ้างในแต่ละ Feature ของอุปกรณ์

มีอยู่ครั้งหนึ่ง ซึ่งมีกรรมการท่านหนึ่งถามขึ้นเรื่องระบบ

Online ที่บริษัทเสนอ ซึ่งเป็นแบบ Poll-Select  และลุงไม่

ได้เตรียมตัวมา  คงหลงหูหลงตาไปบ้าง แต่กรรมการเขา

ตาไว  ถามว่า “มันคืออะไร”

ลุงก็ได้แต่ยิ้ม แล้วบอกว่า

“ขอบพระคุณครับที่ถามเรื่องนี้  นึกว่าจะไม่ถามเสียแล้ว

….เพราะเป็น Feature ที่สำคัญระบบหนึ่งในการเสนอของ

เราคราวนี้………………………………………………….

เนื่องจากเป็นระบบที่ค่อนข้างมีรายละเอียดมากเกี่ยวกับ

การจัดทำระบบ Online ของบริษัท บริษัทจึงได้จัดเตรียม

คำอธิบายไว้แล้วในหัวข้อเกี่ยวกับระบบ Software ที่

เสนอ  ขอให้ท่านอดใจไว้ฟังรายละเอียดในเรื่องของ

Software ที่คุณแก้วจะเป็นผู้นำเสนอนะครับ”

ทุกอย่างเลยผ่านไปด้วยดี  บาปกรรมก็ไปตกอยู่กับเจ้า

แก้ว ที่ต้องอธิบายเรื่อง Poll-Select เพิ่มเติมในหัวข้อของ

Software โดยที่ลุงรอดตัวไปได้โดยใช้ “เทคนิคในการ

เอาตัวรอด”
     ซึ่งเป็นเทคนิคที่ลุงถนัดมากที่สุด

คะแนนคราวนี้ออกมาได้ถึง 8.5 แนะครับ

amorntvm@anet.net.th

amorntvm@hotmail.com

จากคุณ : ลุงแอ็ด - [ 11 พ.ย. 50 21:18:49 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom