CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

เริ่มธุรกิจใหม่... จะเอาไงดี ... ช้วยทีนะครับ

ให้ร่วมด้วย (0 คน)
      ให้เฉพาะเปอร์เซนต์การขาย (1 คน)
      ไม่ให้ร่วมด้วย แต่ขอใช้พื้นที่ด้วย (0 คน)
      ไม่ให้ร่วมด้วย หาพื้นที่ใหม่ (2 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 3 คน

0.00%
     33.33%
     0.00%
     66.67%

พอดีอยากลองทำธุรกิจกับเพื่อน โดยการแบ่งหน้าที่เป็นสัดส่วนที่ชัดเจน เพราะแต่ละคนมีจุดเด่นและความถนัดคนละด้าน ปัญหาคือ มีเพื่อนคนหนึ่งที่เขาทำธรุกิจประเภทนี้อยู่แล้ว เขาอยากทำร่วมด้วย โดยเสนอให้พื้นที่เราทำออฟฟิต โดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายในส่วนนั้น (ค่าเช่าที่, ค่าน้ำ, ค่าไฟฟ้า, ค่า Internet, ค่าอื่นๆ ที่ใช้ในออฟฟิต) โดยเขามีข้อเสนอว่าขอเป็นหุ่นส่วนด้วยและขอเปอร์เซนต์จากการขายด้วย เขาจะเป็นคนวิ่งเรื่องเซลล์ช้วย (ไม่ได้ขายเองครับ แค่เข้ามาตามงานช้วย) แต่มีผมและพี่อีกคนเป็นหลักที่ดูเรื่องนี้อยู่แล้ว (ผมกับพี่อีกคน ทำงานประจำอยู่ ยังไม่ได้ออกไปดูเป็นหลัก แต่ก็มีหุ่นส่วนบางคนคอยดูเป็นหลักให้อยู่) เลยไม่ค่อยแน่ใจในตัวเพื่อนอีกคน เพราะเขาบอกว่าเขาต้องวิ่งบริษัทเขาเหมือนกัน (เจ้าของบริษัท) โดยในอีก 1-2 ปีข้างหน้าเขาจะเปลี่ยนแนวธุรกิจไปทำอย่างอื่น แต่ในใจผมเองก็กลัวปัญหาเรื่องลูกค้า และการจัดการบริหารงาน ดังนั้นขอคำแนะนำหน่อยครับ พร้อมโหวตจากแนวคิดของท่านด้วยว่าน่าจะเป็นไปได้ไหม และปัญหาที่ท่านคิดว่าจะเกิดอะไรบ้าง

ปล. แต่เราก็บอกไปว่ายังไงเราก็จะช้วยในส่วนของค่าใช้จ่ายภายในบริษัท

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : แกะแดง - [ 11 ธ.ค. 50 17:25:21 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com