Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

จะเปิดบริษัทค่ะ จะจดเป็นอะไรดีดีคะ เป็นร้านค้า เป็นหจก. หรือเป็นบริษัท มันแตกต่างกันอย่างไร

ตอนนี้มีธุรกิจเล็กเป็นของตัวเองค่ะ ทำกับน้องสาว แล้วก็ไม่ได้จดทะเบียนอะไรทั้งนั้น หลังๆมานี่ งานเริ่มเยอะขึ้นมาก มีการนำเข้าของเข้ามา และบางทีบริษัทที่เราไปทำงานให้เค้า เค้าก็อยากได้ใบเสร็จรับเงินแบบจริงๆจังๆ
    เลยปรึกษากะน้องสาวว่า ต้องจดทะเบียนแล้ว
    ทีนี้ไม่มีจ้อมูลเลยค่ะ ว่ามันแตกต่างกันอย่างไร
    ใจจริงอยากจดบริษัทไปเลยทีเดียว แต่ไม่แน่ใจเรื่องทำบัญชีและภาษี ว่ากติกาเป็นอย่างไร
    แล้วแบบเป็นจดทะเบียนพานิชย์ร้านค้า เรามาสามารถออกใบเสร็จเป็นรูปเป็นร่างได้ด้วยมั้ยคะ ต้องจัดการบริหารอย่างไร ข้อดีข้อด้อยต่างกันอย่างไรคะ

แล้วเรื่องทำบัญชีและภาษีอ่ะ ต้องทำอย่างไรบ้าง ที่ผ่านๆมา4ปีนี้ ไม่เคยทำบัญชีเลย ไม่รู้เรื่องการเสียภาษีเลยค่ะ

ทุกวันนี้ก็มีรายได้เข้ามาประมาณ5-6แสนต่อเดือน พนักงาน3คนรวมเรากับน้องสาว เลยอยากทำให้มันถูกต้องอ่ะค่ะ เผื่อว่าจะได้เอาไปทำธุรกรรมแบบถูกต้องได้ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : กระเทยเด็กเก๊กแมน - [ 4 มี.ค. 51 20:16:38 A:125.24.253.112 X: TicketID:169571 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom