Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขายของก็ยากแล้วต้องมาเจอมิจฉาชีพอีก.... กลุ้มค่ะ

เปิดร้านขายของมาได้สองเดือน
    ทำคนเดียวค่ะ  เป็นตึกแถวเช่าเฉพาะชั้นล่าง
    เริ่มจากการขายของมือสอง  เลยแต่งร้านดูสวย
    เพราะเป็นของแต่งบ้าน  กระจุกกระจิก  และหน้าร้านริมถนนก็หาขนมพวกเบเกอรี่  ข้าวเกรียบ  มาวางขายบ้าง
    เพราะขายของมือสอง   มันออกช้า  
    เลยหาของกินมาเสริม
    ซึ่งช่วงแรกก็ได้รับการตอบรับดี   ลูกค้ามาซื้อขนมและชมว่าร้านสวย   ก็จะเข้ามาชมสินค้าภายในร้าน
    แต่ตัวเองขายคนเดียว   เลยเกิดปัญหาว่าไหนจะขายขนมหน้าร้าน  ไหนต้องดูลูกค้าในร้าน
    จริงๆ   แล้วของในร้านเป็นของเก่า  ดูจากภายนอกเหมือนจะเป็นของมีค่ามาก  (ตุ๊กตาเด็กเล่น  หนังสือ  เซรามิกชิ้นเล็กชิ้นน้อย  กระเป๋าเก่า)   รวมๆ  แล้วไม่เป็นชิ้นเป็นอันหรอกค่ะ
    เจอมิจฉาชีพคนแรก  ตอนประมาณทุ่มนึง  เป็นผู้ชาย  ถือเงินเป็นแบงก์ห้าร้อยแบงก์ร้อยหลายใบ  ขี่มอเตอร์ไซค์มา  หน้าร้านเป็นป้ายรถเมล์และมีสะพานลอยคนเดินข้ามสามารถจอดรถได้
    บอกว่าจะเหมาข้าวเกรียบถุงใหญ่   เราก็บอกว่าไม่มี  มีแต่ถุงเล็ก   เขาก็บอกให้หาถุงใหญ่มาใส่   จริงๆ  สงสัยว่าจะเหมาไปทำไม   เพราะดูเหมือนแมสเซนเจอร์  แล้วก็มาคนเดียวจะขี่มอไซค์ไปได้ไง
    แต่ก็อยากขายนะ  เลยเดินเข้าร้านไปหาถุง   มาเอะใจที่เขาเดินตามมาในร้านด้วย  ปกติจะปิดประตูกระจกไว้  ไม่ให้ลูกค้าเข้าร้าน  เพราะดูไม่ทัน   ตานี้มีลูกค้าโจรคนเดียวเลยคิดว่าเขาอยากดูของในร้าน   ก็ไม่ว่าอะไร
    เขาก็หยิบของจากชั้นบนมั่ง  ถามว่าขายมั้ย  เดี๋ยวก็หยิบจากพื้นมั่ง  ถามว่าขายหรือเปล่า   แล้วปากก็พูดว่าจะเหมาขนมอันนั้นอันนี้หมดเลย   เราก็ชักเอะใจ  เพราะลูกค้าจริงๆ  ที่ซื้อของจะไม่มีพฤติกรรมแบบนี้  แล้วเขาก็เดินไปถึงหลังร้านเลย    เราเห็นท่าไม่ดีเลยโทรหาพี่สาวบอกว่าให้เอาถุงใหญ่มาให้หน่อย  แล้วรีบเดินพาเขาออกมาจากร้าน   บอกเขาว่าไม่มีถุงใหญ่  คุณไปหากล่องมาใส่แล้วกัน  (เขาบอกว่าเขามีกล่องค่ะ)   แล้วเขาก็จากไปไม่มาอีกเลย
    ดีที่เขาไม่ทุบหัวเราตอนอยู่ในร้านนะเนี่ย
    สำรวจในร้านแล้ว  ไม่รู้ว่ามีของหายหรือเปล่า  คือของมันเยอะมาก   แล้วเขาก็พูดว่ามีแต่ของเก่า  
    เลยคิดว่า  พวกนี้มาหากระป๋องใส่เงินมากกว่าค่ะ  เพราะมองจากการกระทำพยายามหยิบของมาถามแล้วหาลิ้นชักเงิน   โชคดีที่ไม่มี  เพราะเก็บไว้กับตัว
    คนที่สองก็เป็นผู้ชาย  มาเวลาทุ่มครึ่ง  และเป็นคนสุดท้ายเหมือนคนแรก   เพิ่งเจอสดๆเมื่อวานนี้
    มาถึงก็ทำทีจับกระเป๋าหน้าร้าน   ไม่พูดอะไรด้วย  เรากำลังทอนเงินค่าขนมให้ลูกค้าผู้หญิงหน้าร้านอยู่  เราบอกว่ากระเป๋าใบละ  29 บาท  แต่เขาก็โยนลงตะกร้า
    วินาทีนั้นรู้สึกว่าไม่ชอบมาพากล    เขาเดินจะเข้าไปในร้านแล้วค่ะ   ดีที่ปิดประตูไว้   แต่ในร้านเปิดไฟสว่างดูสวยมากค่ะ    เขายืนดูอยู่ตั้งนาน   ไม่พูดอะไร   แล้วก็หันหลังกลับออกไปจากร้านเลย
    เป็นผู้หญิงขายของคนเดียว  ลำบากจังค่ะ  ไม่ได้จ้างเด็กไว้นะคะ  เพราะงบไม่พอ
    ตอนนี้ปิดล๊อคประตูไม่ขายของในร้านแล้วค่ะ  
    จะขายอะไรก็ขนออกมาขายนอกร้าน
    เหนื่อยค่ะ  ขนของเข้าออกทุกวัน
    กลัวโดนจี้ในร้าน  แล้วไม่มีใครช่วยค่ะ
    ขนาดร้านอยู่ริมถนนเป็นป้ายรถเมล์  เพื่อนบ้านมีค่ะแต่จะตะโกนเรียกไม่ได้ยิน  
    ลูกค้าผู้หญิงจะขอเข้าดูของในร้านก็ไม่ให้ด้วยค่ะ  เพราะดู
    ไม่ทันหน้าร้าน   รายได้ลดลง  เพราะขายขนมซบเซามากตั้งแต่ของขึ้นราคา

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

จากคุณ : สุภาพสตรี - [ 20 มี.ค. 51 07:49:01 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom