Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มีปัญหากับเจ้านายเรื่อง เลิกงานแล้ว กลับบ้านเร็วคะ (ยาวหน่อยนะคะ)

เราทำงานที่นี้มาประมาณ 2 ปีกว่าแล้ว เริ่มต้นเลยนะคะ

ตอนมาสมัครงาน เขาโทรมาเรียกเราให้เข้ามาคุย เจ้านายเราเป็นคนสัมภาษณ์เอง
    เขาก็บอกอ่ะนะ ว่าถ้ามีงานด่วน หรืองานที่ต่อเนื่อง บางทีเราก็ต้องอยู่ทำงานค่ำ

ผ่านมา ถ้ามีงานที่มันเร่งด่วน เราก็อยู่ เคยมีบางงานอยู่กันข้ามคืน เราก็เคย
    อีก 1 ปี เราก็แต่งงาน คือคนแต่งงานแล้ว มันก็ต้องแบ่งเวลาให้กับครอบครัวด้วย

ก็พอเลิกงาน เราก็กลับบ้าน ถ้ามีมีงานด่วนอะไร อย่างช่วงปีใหม่ เราจะมีงานเยอะ
    เราก็อยู่ทำจนค่ำ ยิ่งปีที่ผ่านมา เรียกว่าทำงานแทบจะคนเดียวด้วยซ้ำ
    บางครั้งงานไม่เสร็จ เราก็เอางานกลับไปทำที่บ้านบ่อยๆ

ช่วงประมาณ 2 ปีแรกไม่มีอะไรนะคะ เหตุการณ์ปกติ แต่พอประเมินผลที่ผ่านมา
    พอดี manager เราเขาจะลาออก เขาก็ประเมินผลให้เรา แล้วเอาไปให้เจ้านายอีกที

เจ้านายก็เรียกไปคุย เขาบอกเราว่า เขาต้องหักคะแนนเรานะ เพราะเรากลับบ้านเร็วไป
    เฮ้ย! เราก็งงๆ อะไรวะ งานตูก็เสร็จแล้ว มีงานตูก็อยู่ทำ บางทีตูก็เอางานกลับไปทำที่บ้าน

ตอนนั้นเราก็ เอ่อ ช่างมัน ไม่อยากคิดมาก จนเร็วๆ นี้ มีอยู่วันหนึ่ง เราก็อยู่ทำงานสักพัก
    พอดีพี่อีกแผนกหนึ่ง เขากำลังจะกลับ พอดีทางเดียวกัน เราก็เก็บของกำลังจะกลับ

เจ้านายเราก็เดินออกมาจากห้องเลย "นี่เธอถ้างานมันด่วน หรืองานยังไม่เสร็จก็ต้องอยู่ทำนะ"
    เราก็งงอีกงะ อะไรอ่ะ ก็งานเสร็จแล้ว เพียงแต่ที่อยู่เพราะเคลียร์งานอื่นๆ เท่านั้นเอง
    แต่เราก็ไม่สน ก็จะกลับอ่ะ (เวลาประมาณ 18.30 น. แล้ว)

ผ่านไป จนเมื่อวานนี้ พอดีเรามีนัดกับน้องที่รู้จักกันไว้ และที่สำคัญ น้องเขามารอเราแล้ว
    ตั้งแต่เลิกงาน เราก็กำลังจะกลับ เจ้านายก็เดินมาเลยนะ เวลาเลิกงาน พอดีเลย

"นี่ มานั่งคุยเรื่องงานหน่อยสิ" พอเราเข้าไปในห้องเขา "เอาเก้าอี้มานั่งนี่เลย"
    เราก็บอกเขาไปว่า "ขอโทษนะคะ ถ้าไม่ด่วน ขอรีบนิดนึงนะคะ" (แบบสุภาพมาก)

ก็นั่งคุย คิดว่าแป๊ปนึง ที่ไหนได้ มันก็เรื่องงานอ่ะนะ แต่จริงๆ คุยกันพรุ่งนี้ก็ได้
    เขานั่งเปิด website แล้วก็ดูนู่นดูนี่ไป "เอ่อ สินค้าอันนี้ก็ดีนะ" ก็ดูไป
    "อุ้ย โหลดนานจัง แต่ก็ต้องรออ่ะนะ" เรานะนั่งหน้าหงิกเป็นตูดเลย

อะไรอ่ะ ก็เรามีนัดอ่ะ ตอนเช้าเราก็ไม่เคยมาสาย ถึงเวลาเลิกงานถ้ามันไม่มีอะไร
    เราก็ควรได้กลับบ้าน นี่ตัดโบนัสเรา เรายังไม่ว่า แต่นี่เหมือนจงใจอ่ะ

เวลางาน เค้าไม่ค่อยคุยกับเราหรอกนะ เขาก็จะยุ่งๆ เรื่องงานของเขาไป
    บางทีเราเข้าไปคุย เขายังบอกไว้ก่อน เขายุ่ง แต่เขาชอบมาคุยกับเราตอนเลิกงาน

แล้วบ้านเราก็ไม่ได้ใกล้ที่ทำงานนะ เส้นทางกลับก็รถติด แถมเราก็มีครอบครัวแล้วด้วย

แต่เขาเป็นสาวโสด ไม่มีแฟน ไม่มีครอบครัว บ้านเขาก็อยู่ใกล้ เขาเลยกลับค่ำๆ ได้

เมื่อวาน เราแทบจะทนไม่ได้ ต้องอดกลั้นมากๆ บางทีอยากจะถามเขาเหมือนกัน
    ว่ามันมีปัญหาอะไรหรือเปล่า ทำไมตอนรับเราเข้ามา ไม่บอกเราล่ะว่า
    ฉันจะคุยกับเธอเฉพาะเวลาเลิกงานเท่านั้นนะ เราจะได้ไม่เข้ามาทำ

แล้วเราเคยขอเขาทำงานค่ำ เราถามเขาว่าเบิก ot ได้ไหม จริงๆ ตำแหน่งเราเบิกได้
    เขาบอกว่า ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องอยู่หรอก (ตกลงเอาไงฟะ) เวลาเราอยู่ค่ำ
    แต่ก็ไม่บ่อย เราเลยไม่เคยเบิก ot เลย เพราะคิดว่านานๆ ที

แล้วที่นี่โกหกเราหลายอย่าง เรื่องสวัสดิการ ตอนคุยกันก็ ok แต่พออยู่จริงๆ ตัดนู่น ตัดนี่

ใจจริงก็อยากจะหางานใหม่ แต่เราก็กำลังวางแผนจะทำธุรกิจส่วนตัว
    แต่ก็ใช้ระยะเวลาสักพัก กำลังหาเงินทุนกับทำเลอยู่

สามีเราบอกว่า ให้อดทนไปก่อน ไปหางานใหม่มันก็ไม่ได้ทำอะไรให้ดีขึ้น

แต่เราเบื่ออ่ะคะ กลายเป็นว่า พอเลิกงาน เราต้องระแวงทุกทีว่าจะโดนเรียกไหม

หรือถ้าเรามีธุระจริงๆ อย่างวันนี้ก็วันเกิดน้องชายเรา เราต้องกลับไปกินข้าวที่บ้านแม่
    ถ้าเขาเรียก เราจะบอกเขาได้ไหม ว่าเรามีนัดกับที่บ้าน

ขอบคุณคะที่รับฟัง

จากคุณ : wasabi girl - [ 26 มี.ค. 51 08:38:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom