Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะแนวการเรียน และวางแผนการทำงานในอนาคตให้ผมด้วยครับ

ตอนนี้ผมเป็นนักเรียน ม. ปลาย เพิ่งจบใหม่เลย
    กำลังจะเข้าศึกษาต่อในมหาวิทยาลัยปีการศึกษานี้ครับ
    ผมใช้เวลาศึกษาจากห้องสีลมมานานพอสมควรครับ
    เกี่ยวกับเรื่องการเรียน เรื่องการงาน
    เพราะว่าอยากวางแผนชีวิตไว้ตั้งแต่เนิ่นๆ ครับ
    ปัจจุบันมีกระดาษ A4 ที่เขียนชื่อบริษัทเต็มโต๊ะเลย

หากผมเข้ามหาวิทยาลัยไปแล้วเลือกคณะบริหารธุรกิจ
    ปัจจุบันนี้ สาขาที่ผมควรจะเลือกเรียนคืออะไรครับ ?
    หากให้ผมเรียนอะไรก็ได้ที่ตัวผมเองชอบ ผมไม่มีครับ
    ผมจะหาเป้าหมาย และก็พยายามเดินไปให้ถึงมันครับ
    หากพี่ๆ แนะแนวผม ว่าทางไหนเป็นทางที่ดีที่สุด
    ผมก็จะวางเป้าหมายไว้ และพยายามเรียนในสาขานั้นครับ

ปัญหาของมหาวิทยาลัย ผมเลือกได้เรียบร้อยแล้วครับ
    และคณะ "หาก" ผมเลือกเรียนคณะบริหารธุรกิจ
    สาขาที่ผมควรจะเลือกที่สุดในปัจจุบันนี้ คืออะไรครับ ?
    Marketing
    Management
    Finance and Banking
    Accounting
    Business Information Systems
    Hospitality and Tourism Management
    International Business Management
    Industrial Management
    Real Estate
    Business Economics
    (ตอบตรงนี้ก่อนนะครับ)

จากตัวเลือกข้างบน ผมมีในใจแล้วอยู่ 5 สาขาครับ คือ
    Marketing, Management, Finance and Banking,
    Accounting, Business Information Systems, และ
    International Business Management
    ผมควรเลือกเรียนสาขาไหนครับ ?
    (ตอบตรงนี้ก่อนนะครับ)

หลังจากตัดตัวเลือกออกไปบ้างแล้ว จนเหลือ 5 สาขา
    ก็ศึกษาต่อเกี่ยวกับ 5 สาขานี้ครับ
    มีหลายความเห็นบอกว่า หากเลือกสาขาวิชา ใน 5 สาขานี้
    ควรเลือกอะไรที่เฉพาะทาง คือสาขาที่คนอื่นทำแทนไม่ได้
    จากตัวเลือกข้างบนจึงเหลือ 3 สาขา
    Finance and Banking, Accounting, และ
    Business Information Systems

ตอนนี้เหลือ 3 แล้วครับ
    ส่วนตัวถามว่า อ่อนวิชาไหนมากที่สุด อ่อนคณิตศาสตร์
    จึงเหลือ Business Information Systems
    ซึ่งเกี่ยวกับ Computer ส่วนตัวก็สนใจครับ
    (อยากทราบความคิดเห็นครับ และหากคำตอบด้านบน
    ไม่ได้ตรงกันมาตลอด จนถึงข้อนี้ อยากทราบเหตุผลครับ)

จากการที่ผมได้อยู่ในห้องสีลมมาพอสมควร
    จึงเคยเห็นคำว่า Management Trainee
    ซึ่งเป็นตำแหน่งงาน ที่เข้าทำยาก แต่เงินเดือนสูง
    ผมเองยอมรับว่า ผมเป็นคนที่อยากได้เงินเดือนสูงๆ ครับ
    แม้ว่าจะต้องแลกกับงานที่ทำแล้วไม่มีความสุขก็ตาม
    พ่อเสียครับ แม่คนเดียว ลำบากเพื่อผมมาเยอะมากครับ
    ผมเป็นลูกผู้ชายคนเดียว ได้เรียนโรงเรียนที่ดีที่สุดตลอด
    แต่ฐานะทางบ้านปานกลาง ได้เรียนโรงเรียนดีๆ
    เพราะแม่ทำงานกันหนักมาก อายุมากแล้วด้วยครับ
    และปัจจุบันนี้ก็จะเข้ามหาวิทยาลัยที่แพงมากเหมือนกัน
    กู้ กยศ. ดูเหมือนจะเป็นทางเลือกหนึ่งสำหรับผม
    4 ปี ต้องติดหนี้ ร่วม 500,000 บาทครับ
    พฤศภาคมนี้ต้องเลือกแล้ว ว่าจะจ่ายเอง หรือกู้ กยศ.
    ถ้ากู้ หากเรียนจบแล้ว ผมก็ควรมีเงินเดือนพอใช้หนี้ครับ
    ไม่อยากติดหนี้เค้าไว้นานๆ ไหนจะต้องสร้างฐานะ
    กว่าจะทดแทนบุญคุณ ให้แม่ได้อยู่สบาย เมื่อไหร่ก็ไม่รู้

กลับมาเรื่องของ Management Trainee ครับ
    ผมยังไม่แน่ใจว่ารับในระดับ ปริญญาตรี หรือปริญญาโท ?

เท่าที่ผมค้นหา Topic เก่าๆ มีหลายบริษัทที่รับตำแหน่งนี้
    Unilever, HSBC, Standard Chartered, Citibank,
    Maersk, Chevron, McKinsey, Pepsi, Nokia,
    Thai Summit Group, KTB, CP, P&G และอื่นๆ
    (ไม่ทราบว่ามีที่ไหนอีกบ้างครับ ??)
    (และแต่ละบริษัทเป็นอย่างไรบ้างครับ ?)

จากรายชื่อบริษัทข้างบน จะมีธนาคารรวมอยู่ด้วย
    แล้วหากผมเลือกเรียน BIS ผมก็หมดโอกาสสำหรับ
    Management Trainee ในธนาคารใช่มั้ยครับ ??

ในส่วนของเงินเดือน หากทำกับธนาคารเงินเดือนจะสูง
    40K หรือมากกว่านี้ จริงเหรอครับ ?
    และรับปริญญาตรี หรือปริญญาโทครับ ?
    Unilever 27K หากพ้นช่วงการเป็น Trainee แล้ว
    จะได้รับเงินเดือน 60K และ +20% ทุกๆ 6 เดือน ??
    เท่ากับว่าพอครบ 6 เดือนแล้วจะได้รับ 72,000
    และอีก 6 เดือนถัดไปจะได้รับ 86,400 เหรอครับ ??
    แล้วแบบนี้ทำกับทางธนาคารจะได้เท่าไหร่ครับ ?

สำหรับคนจบบริหารธุรกิจแล้ว
    บริษัทอันดับต้นๆ ซึ่งถือเป็นที่ใฝ่ฝันของนักศึกษาจบใหม่
    เข้ายาก, ให้เงินเดือนสูง, หรือสวัสดิการที่ดีมาก
    ที่ไหนบ้างครับ ?

"หาก" ผมไม่เลือกที่จะเข้าเรียนบริหารธุรกิจ
    ผมควรเลือกเรียนสายไหนครับ
    เพราะดูแล้ว เงินเดือนManagement Trainee สูงมาก
    ผมยังไม่ทราบว่าตำแหน่งอื่นในสายธุรกิจ
    จะยังมีตำแหน่งอื่น ที่ได้รับเงินเดือนสูงกว่านี้หรือเปล่า ?
    แล้วแบบนี้สายงานอื่น สายงานไหน
    ที่ได้รับเงินเดือนได้สูงแบบนี้บ้างครับ ?

จนมาถึงตรงนี้แล้ว
    ผมเรียนจบ ผมได้งานแล้ว ผมอยากศึกษาต่อครับ
    การเรียนต่อควร ได้ประสบการณ์ทำงานซักกี่ปีก่อนครับ ?

ผมเป็นคนชอบภาษาอังกฤษครับ เรียนนานาชาติตลอด
    แน่นอนว่าหากไปเรียนต่อก็คิดว่าจะไปต่อต่างประเทศครับ
    ตรงนี้ ผมคิดว่า เมื่อถึงเวลานั้นผมเองก็คงจะตัดสินใจได้
    แต่พี่ๆ ช่วยผมมาถึงตรงนี้แล้ว อยากให้แนะนำต่อครับ
    ให้มัน Link กันไปเรื่อยๆ จากคำตอบด้านบน
    ในเรื่องของคณะและสาขาครับ

ทั้งหมดนี้ ผมคิดว่าเป็นคำถามที่หลายๆ คนอยากทราบ
    สำหรับคนที่กำลังจะเป็นนักศึกษาบริหารธุรกิจ
    หรือนักศึกษาในคณะและสาขาอื่นๆ
    สำหรับนักศึกษาที่จบใหม่ และกำลังหางานที่ดีให้กับตัวเอง

สุดท้ายก็ขอให้ประสบความสำเร็จในชีวิตกันทุกคนครับ
    บางคนเรียนที่ชอบ และเดินตามสิ่งที่ตัวเองชอบ
    สำหรับผม ผมวางเป้าหมายไว้ก่อน และเดินตามไปครับ

ขอบคุณพี่ๆ ห้องสีลมมากครับ ผมถามยาวมากเลย

จากคุณ : Freshman - [ 26 มี.ค. 51 22:43:31 A:125.24.246.115 X: TicketID:170946 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom