Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สมาธิสั้นอย่างหนัก ช่วยด้วยคะ

ไม่รู้ว่าตั้งถูกห้องรึเปล่า คิดว่าคนทำงานในห้องนี้เยอะดี เลยคิดว่าน่าจะให้คำแนะนำได้คะ

เรา อายุ 25 คะ ตอนนี้รู้สึกได้เลยว่าตัวเองสมาธิสั้นมาก เหมือนเด็กๆอ่าคะ แบบทำงาน A ยังไม่เสร็จ โผไปทำงานB นึง แล้วก็กลับมาที่งาน A อีก ทำงาน A ซัก 10 นาที นึกขึ้นได้ว่ามีงาน C ที่ต้องทำ (โทรไปหาคนประสานงาน C ว่าเรื่องดำเนินถึงไหนแล้ว) ทำงาน c อีก 5 นาที นึกได้ว่า หัวหน้าจะคุยเรื่องงาน D ก็ไปคุยกับหัวหน้า สรุปทั้งเช้า งาน A,B,C,Dไม่เสร็จซักกะงาน T.T แต่ถึงจะเสร็จก็เสร็จช้ากว่าที่มันควรจะเป็นคะ

เพิ่งมาสังเกตตัวเองคะ ว่า หลังๆเนี้ย ทำงานอะไรไม่ค่อยเสร็จ คือจะต้องโผไปทำงานอื่นๆก่อน (ตอนนี้ก็นั่งทำงานอยู่นะคะ ต้องแกะ minute แต่นึกขึ้นได้ ว่าจะแก้ปัญหานี้ยังงัย(สมาธิสั้น) เลยแวบมาโพสกระทู้ถามก่อน วันนี้ด้วยความตั้งใจ ว่า minute คงจะเสร็จ (หวังว่า คงจะเสร็จคะ)) แต่ถ้าเราโผไปโผมาแบบนี้ หมายถึงจับงานนี้ที งานนั้นที ต้องไม่เสร็จ(อีกแน่ๆ)

ทำไงดีคะ ตอนนี้เราพยามนั่งสมาธิวันละ 10 นาทีคะ เผื่อว่าจะดีขึ้น เพิ่งเริ่มต้นเมื่อวาน แบบไม่ไหวแล้วอ่าคะ คือมันไม่ได้ดั่งใจ อยากทำให้เสร็จนะคะ เพราะความรู้สึกว่างานมันค้างคา ติดอยู่ในใจตลอด แต่ก็ยังไม่วาย แวะโน้นแวะนี้ (เช่น อ่าน fw เมล์ก่อน แล้ว ค่อยกลับมาทำงาน)

อีกวิธีที่ทำ คือ นั่ง list ว่าเช้านี้ต้องทำอะไร แล้วก็พยามทำให้เสร็จในแต่ละวัน แต่ไปๆมาๆ ก็ไม่เสร็จ เพราะมัวแต่เป็นแบบอาการข้างบน ==' เซ็งตัวเอง

ใครมีคำแนะนำ รบกวนด้วยนะคะ อย่างเร่งด่วนเลยคะ ไม่ไหวแล้วจริงๆ แต่เหมือนว่าเราควบคุมตัวเองไม่ได้

ขอบคุณมากคะ

จากคุณ : เริ่มเครียด - [ 5 เม.ย. 51 15:03:38 A:10.9.99.156 X:58.97.32.126 TicketID:099058 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom