Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

หาเพื่อนสักคนนี่ทำไงดีค่ะ อยากทราบจริงๆค่ะ

ขอบพระคุณทุกท่านนะคะที่อุตส่าห์เข้ามาในกระทู้นี้
    คือเราเนี่ยปัจจุบันอายุ 27 แล้ว หน้าตาธรรมดา พาไปวัดได้ การศึกษาดีอยู่ การทำงานไม่ด้อย
    ปัญหาเพียงอย่างเดียวของเราคือ เราเป็นคนไม่มีแฟน ไม่มีเพื่อน....

คือเราเป็นคนที่อยู่กะคนที่เหนือกว่าแล้วรู้สึกอึดอัดอ่ะ เราต้องอยู่กะคนที่เรารู้สึกว่าเราเหนือกว่าเค้า..เราถึงจะรู้สึกดี...
    ไม่ดีเลยเนอะคะ

แต่ทำไงอ่ะคะ มันเป็นอย่างงี้มาตั้งแต่เด็กๆ ทุกวันนี้เราพยายามแก้นิสัยนี้มากๆ คิดเสมอว่าไม่ต้องกลัวเค้าๆ ทำตัวสบายๆ แต่เวลาอยู่กะพวกนั้นเราก็จะรู้สึกไม่เป็นตัวของตัวเองทุกที จนต้องเฟดตัวเองออกไปทุกที...

ด้วยปัญหานี้เนี่ย ทำให้เราเป็นคนไม่มีเพื่อนเลย
    คือจริงๆก็ไม่ใช่ไม่มีคนคบเลยอ่ะนะคะ แต่แบบคนที่คบเราก็เป็นคนที่ฐานะ หรือ ความสามารถ การเรียน หน้าตา อะไรสักอย่างแย่กว่าเรา แล้วพวกนี้เค้าก็จะแบบคบกับเราแบบเกรงๆ หรือ บางคนก็คบเพื่อหวังผล คือ ยืมตัง หรือให้ช่วยงาน

ตอนนี้เราเรียนจบแล้ว ทำงานแล้ว แต่รู้สึกเหงาจังเลย ไม่มีคนที่จะเข้าใจเราได้ลึกๆ ในขณะที่คนที่เรารู้จักเนี่ย เค้ามีเพื่อนตอนเรียนที่คบกันมานาน รู้ใจกัน มีคอนเนคชั่นที่กว้าง
    อยากรู้ว่าตอนนี้ยังทันไหมคะที่เราจะหาเพื่อนดีๆสักคน ที่เราอยู่กับเค้าแล้วเราจะเป็นตัวของตัวเองได้ บอกตามตรงว่าเราเป็นคนจริงใจ ไม่เคยโกหก เพื่อน ถ้าให้คะแนนความเป็นเพื่อนนี่เราให้ตัวเอง 10 เต็ม คือเราไม่เคยหวังร้ายกับใคร เสียแค่ว่าเราชอบแข่งกะพวกเค้าเท่านั้นเอง

เคยพยายามหาเพื่อนใหม่ เวลาไปเรียนภาษาอังกฤษ หรือ เรียนทำอาหาร แต่ก็ไม่รู้จะเริ่มคุยกะคนอื่นยังไงก่อน มันรู้สึกฝืนๆ ไม่รู้จะพูดอะไรยังไง ไปๆมาๆ ต้องคุยแต่กับอาจารย์

หรือเราจะไม่มีเพื่อนตลอดชีวิตนี้เลยคะ...

จากคุณ : คนไม่มีใคร - [ 19 เม.ย. 51 21:35:51 A:58.64.87.202 X: TicketID:131064 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom