Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อยากทำงานใกล้บ้านแต่ติดเรื่องภาษาอังกฤษ ทำไงดี

สวัสดีครับ

ผมเพิ่งได้รับโทรศัพท์ผลการสัมภาษณ์กับบริษัทใหญ่ ซึ่งเจ้านายเป็นฝรั่ง

วันก่อนสัมภาษณ์ก็พูดไม่ค่อยได้เลยครับ เพราะว่าไม่ถนัดเลยสำหรับเรื่องการพูดหรือฟังภาษาอังกฤษ

ความจริงตอนนี้ผมได้งานใหม่แล้วที่กรุงเทพฯ ได้เงินเดือน 20k หยุดเสาร์และอาทิตย์ มีค่าใบ กว.ให้และมีโอทีให้ด้วยตามที่ได้ตกลงไว้

บริษัทที่โทรมาเขาบอกว่าอยากรับผม แต่ดูจากการสัมภาษณ์เรื่องภาษาอังกฤษไม่ได้เลย

ผมยอมรับตรง ๆว่าไม่ได้จริงๆ เรื่องการฟังหรือเขียน

เขาถามผมด้วยว่ามีใบกว.ไหม ผมบอกว่ามีและได้แนบเป็นเอกสารไปให้แล้วด้วย

เขาก็ถามอีกว่าอยากทำงานใกล้บ้านจริงไหมถามตรงๆ

ผมก็บอกว่าอยากทำใกล้บ้านครับ

เขาก็พูดต่ออีกว่า ทางเรารับคุณเข้ามาคุณทำไม่ได้ก็ต้องออกเหมือนกันนะครับ เพราะว่ามันมีช่วงโปรเบชั่นอยู่

พอดีคนที่โทรมาเขาจบที่เดียวกับผมด้วย และเป็นคนจังหวัดเดียวกันแต่ไปทำงานจังหวัดที่ใกล้เคียงกัน

เขาย้ำตลอดว่าหนักใจมาก เมื่อได้ฟังผมสัมภาษณ์ เพราะว่าไม่ได้ภาษาอังกฤษแต่ที่อยากได้เพราะว่าเป็นคนบ้านเดียวกัน

แถมยังย้ำด้วยว่า ในบริษัทมีการติดต่อสื่อสารกันเป็นภาษษาอังกฤษบ่อยแน่นอนและส่วนใหญ่เป็นภาษาที่ใช้ติดต่อกันบ่อยซะด้วยใช้เป็นภาษาหลักจริง ๆ

เขาโทรมาเหมือนกับว่าอยากได้ผมเพราะว่าจากการเขียนรีซูเม่ประสบการณ์สามปี น่าสนใจมากเลยทีเดียวแต่เรื่องภาษาอังกฤษอ่อนมาก

เขาบอกด้วยว่าอยู่ในระหว่างตัดสินใจ และเขากำลังเลือกอยู่เหมือนกัน เพราะว่าสัมภาษณ์เด็กแถวจังหวัดใกล้เคียงอยู่เหมือนกัน จึงอยู่ระหว่างการพิจารณา

และถ้าผลการสัมภาษณ์ผ่านหรือไม่ผ่านเขาจะส่งจดหมายมาแจ้งผลทั้งหมดนะครับ ทั้งคนที่ผ่านและไม่ผ่าน

เป็นบริษัทของฝรั่งนะครับ เรื่องภาษาอังกฤษจำเป็นมากเลยทีเดียว

วันก่อนผมไปสอบเชฟรอนก็เหมือนกัน ส่วนใหญ่หนักไปทางภาษาอังกฤษมาก ๆ ทั้งฟังและอ่านสอบ

จะว่าไปแล้วมันจำเป็นจริงๆ เลยนะครับในยุคปัจจุบันเรื่องภาษาอังกฤษ ยิ่งทำงานกับบริษัทที่เป็นฝรั่งด้วยไม่ต้องพูดถึงเลยครับ

สำหรับเคสของผมคิดว่าได้คำตอบแล้ว โดยที่ไม่ต้องดูการแจ้งผลเพราะว่าไม่ผ่านการสัมภาษณ์แน่นอน

ผมเองยังอายเขาเหมือนกันนะครับวันก่อนที่ไปสัมภาษณ์ดูเหมือนเขาจะตั้งความหวังไว้กับผมสูงมากเพราะว่าดูจากรีซูเม่

แต่เมื่อผลการสัมภาษณ์ออกมาไม่เป็นไปตามที่เขาหวังผมยัง ละอายใจไม่หายเลยครับ

เพราะยอมรับและไม่สู้จริงๆ สำหรับภาษาอังกฤษ

เป็นมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว ผมเป็นคนที่เกลียดวิชานี้มาก ๆ เกลียดแบบคาบที่เรียนแล้วอยากจะโดดหนี

พยายามจะหลบหรือหลีกเรื่องเกี่ยวกับอังกฤษอยู่บ่อยแต่ก็หลักมันไม่พ้นอยู่ดี ยิ่งในยุคปัจจุบันยิ่งแล้วใหญ่ยิ่งหนียิ่งเจอมันมากๆ

ผมเองวันก่อนที่ไปสัมภาษณ์พี่เขาบอกด้วยว่าให้พอพูดได้ไม่ต้องถึงกับฉะฉานหรอก

แต่ไป ๆมา ๆที่ไหนได้ สัมภาษณ์กับบอสฝรั่งเลยทีเดียว

ยิ่งพื้นฐานทั้งการพูดการฟังของผมยิ่งแล้วใหญ่ ไม่แน่นเอาเสียเลย

เพื่อน ๆ หลายคนในที่นี้คงเก่งกว่าผมมากแน่นอนครับสำหรับเรื่องภาษาอังกฤษ

ผมเคยวางแผนไว้ว่าจะไปเรียนการฟังหรือการพูดเพิ่มเติมหรือความเข้าใจพื้นฐานเพิ่มแต่ก็ไม่มีเวลาเสียทีและคิด ๆอยู่เหมือนกันว่าถ้าไปเรียนเพิ่มเติมจะคุ้มกับเงินที่เสียไปหรือป่าว เมื่อพื้นฐานผมเป็นแบบนี้

คิดแล้วท้อมากเลยครับ

ชีวิตในยุคปัจจุบันนี้ภาษาอังกฤษไม่เก่ง คงไปไหนไม่รอดแน่นอนผมว่านะ

แย่มากเลย สำหรับผมนะครับ ทำไมเรียนจบตั้งปริญญาตรี เหมือนคนอื่น แต่ทำไมอังกฤษสื่อสารไม่ได้เหมือนคนอื่น หรือไม่เก่งเท่ากับคนอื่น ๆ

หรือว่ามันเป็นพรสวรรค์หรือป่าวก็ไม่รู้นะครับ เพราะว่าถ้าเป็นคณิตศาสตร์ผมจะชอบและเก่งมากเรียนได้เกรด A มาตลอดตั้งแต่ไหนแต่ไร

แต่เมื่อมองมาที่ภาษาอังกฤษตรงกันข้ามกันอย่างสิ้นเชิง

ไงผมคิดว่าคงทำงานต่อที่กรุงเทพฯแน่นอน เพราะว่าถึงผ่านการสัมภาษณ์คงเป็นสิ่งที่ลำบากในการทำงานแน่นอนเมื่อมีการสื่อสารกันเป็นภาษาอังกฤษและทำงานกับบริษัทฝรั่งยิ่งแล้วใหญ่

คิดว่าถ้าเข้าไปก็คงไม่ผ่านโปรเบชั่นแน่นอน แต่ยังโชคดีที่ได้งานทำที่กรุงเทพฯ เงินเดือน 20k หยุดเสาร์อาทิตย์และมีค่าใบ กว.ให้ด้วยและมีโอทีให้ด้วย

แต่ไม่รู้ว่าเข้าไปแล้วเน้นภาษาอังกฤษอีกหรือป่าว ยังกลุ้มใจอยู่เลย

เพราะว่าชวดบริษัทใหญ่ ๆไปเพราะภาษาอังกฤษ นี่เอง

ขอบคุณมากนะครับที่อ่านจนจบ อาจจะยาวไปหน่อยต้องขอโทษด้วยเพราะว่าแค่อยากระบายไปด้วย

ถ้าพี่ ๆ มีไรแนะนำผมก็แนะนำด้วยนะครับ เผื่อเป็นข้อคิด ในการนำไปพัฒนาชีวิตของผมต่อไปในอนาคตอย่างแน่นอน

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : จิตแจ่มใส - [ 29 เม.ย. 51 18:45:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom