Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ภูมิใจชะมัด ในที่สุดก็ได้งานในบริษัทที่กำหนดเกรด ทั้งๆที่เกรดก็ไม่เฉียดเล้ย

ตั้งกระทู้ให้กำลังใจคนเกรดน้อยครับ ผมเองจบวิศวะ มา
    แบบเกรดนิยม ตอนมีงาน Job Fair ที่คณะ บริษัทดังๆเด่นๆ มาหาเด็กจบใหม่เข้าทำงาน กำหนดเกรด 2.75 บ้าง
    3.00 บ้าน เชอะ บริษัทพวกนี้ ไม่มีทางได้เห็นใบสมัคร
    งานของผมหรอก อิอิ(เพราะส่งไป เค้าก็คงขยำทิ้ง)

ถ้าถามว่าเสียใจไหม ในตอนนั้น ก็คงไม่ได้เสียใจอะไรมากมาย เพราะตัวเองก็ยอมรับการกระทำในอดีตของ
    ตัวเองเสมอ เพียงแต่เสียดาย และแอบแค้นนิดๆ ที่โดน
    เรื่องเกรดมาเป็นตัวแบ่งแยก แต่ทำไงได้ ตัวเองทำตัวเองนิ
    ถ้าจะมานั่งร้องไห้ฝูมฟาย ก็คงไม่ใช่ผม

ดังนั้นถึงเวลาลุกขึ้นสู้แล้ว ทาเคชิ เอ้ย ไม่ใช่ เมื่อสมัครไม่ได้ ผมก็ใช้การศึกษา Job description ของตำแหน่งที่
    อยากทำในบริษัทนั้นๆดู ว่าเค้าต้องการอะไร จากนั้นก็ลุย

ไม่ว่าบริษัทเล็ก บริษัทน้อย งานหนัก งานเบา เงินน้อย
    เงินมาก ผมเอาหมด เรียกว่า ถึกทนทำ กันเลยแหละ ศึกษาทุกอย่างที่เราต้องใช้ในตำแหน่งนั้น บวกด้วย เรื่อง
    ของภาษา ที่สำคัญอย่างยิ่งยวด(ขอเตือนน้องๆไว้เลยครับ)

ก่อนที่จะถึงวันของผม ก็มีโอกาสเข้าทำที่บริษัทข้ามชาติแห่งนึง ซึ่งแปลกมาก ไม่ได้สนใจเกรดผมซักกะติ๊ด
    ไม่ถามซักคำว่าเกรดเท่าไร ทั้งๆทีบริษัทนี้ก็เป็นที่ปรึกษา
    ให้กะพวกบริษัทที่กำหนดเกรดเหล่านั้นนั่นแหละ (แปลก
    ไหมเอาคนเกรดน้อยไปให้คำปรึกษาคนเกรดมาก เหอๆๆ)

ทำไปได้ซักพัก วันของตรูก็มาถึง เพื่อนโทรมาบอกว่า
    บริษัทที่เอ็งหมายตาไว้เปิดรับตำแหน่งทีเอ็งต้องการแล้ว
    แต่ช้าแต่ กำหนดเกรด เหมือนเดิมฟ่ะ แถม โทอก โทอิก อะไรอีก บ้าแล้วตรู ไม่มีซักอย่างเฮ้อ เอาฟ่ะ หน้าด้านส่งไปเว้ย ใครจะทำไม ฮ่าๆๆ ส่งไปเป็นเดือน หายจ้อย
    นึกว่าแห้วอีกแล้วตรู ที่ไหนได้โทรมานัดสัมภาษณ์
    เรียบร้อย ฮ่าๆๆ เสร็จโจร ไปสัมภาษณ์ด้วยความมั่นใจ
    เต็มที่เพราะงานในตำแหน่งนี้ ผมผ่านมาแล้วทั้งนั้น

สัมภาษณ์ไปซักพัก ถามไร ตอบได้หมด(ถูก ผิด อีกเรื่องนะ แฮ่ๆๆ) ดันมาดูเรื่องเกรดเฉย เค้าถามว่า ทำไมเกรดน้อยจัง เกิดอะไรขึ้น ไอ้ผมก็ตีหน้าซื่อเล่าความจริงไป ก่อนจะสำทับไปอีกว่า บริษัทคนไทยนี่แปลก ชอบดูเกรด
    ผมทำกะบริษัทต่างชาติ เค้ากลับไม่ดู
    แหมะ อหังการ์ซะด้วยนะเรา  ดูเกรดภาษาปะกิต
    อี๊ D+ กะ C จะไหวเหรอ ผมเลย snake snake fish fish ใส่ซะเลย อึ้งไปเลยอ่ะดิ๊

สุดท้ายก็เสร็จโจร ฮ่าๆๆ ตอนนี้กำลังต่อรองเรื่องราคาอยู่
    เห็นว่าเราเกรดน้อยรึ จะมากดราคาไม่มีทางซะหร้อก ไอ้เสือ

ที่เล่ามาไม่ได้จะอวดตัวว่าเก่งกล้าสามารถอะไรนะครับ
    เพียงแต่อยากจะให้กำลังใจกับคนที่เดินผิดพลาดเหมือนผมในอดีต(ในเรื่องผลการเรียน) ให้มีกำลังในสู้ครับ
    อย่าท้อ ซักวันโอกาสมันต้องเป็นของเราครับ เตรียมตัวคุณให้พร้อม และมองหาโอกาสให้ตัวเองเสมอ พร้อมทั้ง
    กำหนดเส้นทางให้ชัดเจนว่าจะไปทางไหน แล้วลุยครับ อย่ากลัว และอย่ารอ

สุดท้ายครับ เรื่องที่เล่าผมอาจจะใส่สีสรรค์ลงไปบ้างนะครับ เพื่อความสนุกในการอ่าน แต่หลักใหญ่ใจความมันเป็นอย่างที่เล่านะครับ ให้กำลังใจกันอีกทีครับ สู้ๆๆ ไอ้เสือ

จากคุณ : ข้าวแดงแห่งลาดยาว - [ 29 เม.ย. 51 19:47:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom