Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

กว่าผมจะผ่านโปร #2 ตอน หางหมา

เป็นหางหมา

เริ่มงานวันแรก 4 มีนาคม สาเหตุที่เริ่มงานวันที่ 4 ไม่ใช่วันที่ 1
    เพราะ ผมยังยึดติดฤกษ์งามยามดี ไหน ๆ ก็ประเดิมงานจริงจังเป็นที่แรก
    ก็เริ่มให้มันดี ๆ หน่อย ก็เลยเลือกฤกษ์นี้มาใช้กับตัวเอง

มาถึงที่ทำงานแต่เช้าตรู่ ตามสไตล์เด็กไม่เคยทำงาน
    เพิ่งรู้ทีหลังว่า ทีมห้องอัดเสียง ทีม SoundEngineer โน่น กว่าจะมา เกือบเพล
    เราก็นั่งรอหน้าห้องอัด จนแล้วจดรอด และก็มีเสียงคนเดินดีใจแทบแย่
    สรุปแล้ว หัวหน้าเราก็มาซะที

งานวันนี้ไม่มีอะไรมากมาย แค่เดิน ๆ ดู ๆ ไปแนะนำตัวทั้งบริษัท
    สุดท้าย สวรรค์ก็มาถึง เวลาเลิกงาน แต่โอ้วว กำลังจะเดินกลับ
    เฮีย ดันเดินขึ้นมาพอดี นี่คือวันแรกที่ได้พูดคุยกับ เจ้าของบริษัทอย่างจริงจัง

เฮีย : เป็นไง มาทำงานวันแรก
    ผม : ก็ดีครับเฮีย
    เฮีย : คิดว่าทำได้มั๊ย ชอบหรือเปล่า
    ผม : ก็ดีครับ คิดว่าทำได้ครับ
    เฮีย : ที่ทำได้ นี่เพราะชอบ หรือพ่อบังคับ

โอ้โห ถามได้โดนใจ แต่ตอบโดนใจไป อาจจะโดนพ่อเตะเอาได้

ผม : ชอบครับ น่าศึกษา น่าสนใจ (:-)สุดฤทธิ์)

สมัยเรียน อาจารย์ที่ผมเรียกกันในหมู่เด็กคอม BBC ว่า ป๋าธีร์
    ได้สอนไว้ก่อนที่จะจบการศึกษาว่า

"ตอนเรียน คุณทำการบ้านไม่เสร็จ ก็บอกครูได้ว่าส่งแค่นี้หักคะแนนไปแล้วกัน
    คุณง่วงนอน ก็หลับในห้อง คุณเบื่อ คุณก็โดดเรียน คุณนอนดึก คุณก็มาเรียนสาย
    แต่เมื่อไปทำงานแล้ว คำไม่กี่คำที่จะพูดได้ก็คือ ครับ ได้ครับ เป็นครับ ทันครับ เสร็จครับ"

ซึ่งมันก็จริง ดังนั้น "ถูกครับพี่ ดีครับท่าน" ไว้ก่อน

แต่เฮีย เหมือนจะรู้ในสิ่งที่ใจผมคิดจึงเอื้อนเอ่ยมาว่า

เฮีย : ทำเว็บเป็นหรือเปล่า

ผม : ของถนัดเลยครับ (ตอนก่อนจบ เริ่มทำธุรกิจส่วนตัวด้านเว็บไซท์เล็ก ๆ อยู่แล้ว)

เฮีย : ดี หาคนทำเว็บมาหลายปีแล้ว ไม่มีคนทำได้ซะที เอางี้ เอกไปลองร่างแบบคร่าว ๆ มาเสนอดู

ผม : ได้ครับ

และแล้วก็เหมือนสวรรค์โปรด วันแรกก็มีโอกาสได้แสดงฝีมือ ผมเคยอ่านบทความนึง
    โอกาสมาให้รีบคว้า คนเก่งอย่างเดียว ไม่มีโอกาสก็ไร้ค่า ดังนั้นแล้ว โอกาสมาอย่างนี้
    รีบซิครับ รีบ ๆ

เช้าวันพรุ่งรุ่งขึ้น ระหว่างรอหัวหน้ามา ก็พลางหากระดาษมาร่างแบบ
    แล้วเดินไปเดินมา ลงไปหน้าร้าน ไปดูสินค้า ไปพูดคุยกับทีมขายว่า
    โครงสร้างเรา มี 4p อะไร ยังไงบ้าง เรียน ปวช. การขายมาทั้งที ป.ตรีก็บริหาร
    เอาตำรามาใช้ซะหน่อย สุดท้าย ก็ได้แบบร่างมาภายใน 2 ชม.
    แบ่งกลุ่มสินค้า แบ่งหน้าเว็บเป็น ส่วนต่าง ๆ

วันนี้โอกาสดี เฮีย ขึ้นมาดูงานที่ห้องอัด จึงยื่นแบบให้ดู
    และเฮีย ก็พอใจในผลงาน จึงมีคำสั่ง ณ บัดดลว่า
    เอ็งมาดูแลงานด้านเว็บไซท์เลย จะทำเว็บทั้งทีมีอะไรบ้าง
    จะทำยังไง 1 2 3 4 ไปจัดการมา

และแล้วก็ได้โอกาส รู้หลบเป็นปีก รู้หลีกเป็นหาง
    นี่ เป็นโอกาสเดียวที่จะทำให้เราหลุดพ้นจาก
    งานที่เราไม่ชอบ สุดท้ายผมก็หนีมาทำงานชั้น 1
    ที่หน้าร้าน เพราะมีเครื่องคอมที่ต่อเน็ทได้ว่างอยู่

สมัยก่อน ใช้ 56K แบบเครื่องเดียว เพราะ iT ยังเข้าไม่ถึงดีนัก

โอกาสนี้แหละครับ ถือเป็นจุดเริ่มของการขึ้นสู่หัวหมา
    เพราะได้มีโอกาสคุยกับทีมขาย-ตลาด มากขึ้น ทีมผลิตมากขึ้น
    เพราะทีมพวกนี้ อยู่หน้าร้านหมด

part แรก ๆ น้ำไม่ค่อยมี เพราะทำงานแบบ ไต่เต้าขึ้นเขาสูงชัน
    วอกแวกไม่ได้ พักแทบไม่ได้ ไว้เป็นหัวหมาแล้วมีเรื่องฮาแน่ โดยเฉพาะ น้องบี

เดี๋ยวตอนหน้า มาพูดถึง ฟ้าเป็นใจให้ได้แสดงผลงานในเดือนที่สอง
    จะทำยังไง เมื่อคอม 8 ตัว หลังจากเปิดงานสงกรานต์ Harddisk พังพร้อมกัน 3 ตัว
    และเครื่องที่พัง ก็เครื่องสำหรับ ออกบิล และงานบัญชีสะด้วย

และแล้วเวลาแสดงฝีมือก็มาถึง ต้องถือว่าเป็นโอกาสในความวิกฤติ
    เมื่อวันที่ 17 เม.ย. ปีนั้น เปิดงานมา เครื่องคอม Harddisk เกิด BadSector 4 เครื่องรวด
    ทำให้การเปิดบิล บัญชี มีปัญหาทันที ตอนนั้นเราใช้ระบบของ EasyAcc เวอร์ชั่นบนดอสโน่นแน่ะ
    จึงได้โอกาสเสนอเจ้านายไปว่า เฮียครับ ผมว่าถึงคราว Upgrade แล้วนะครับ
    ที่มีอยู่ใหม่สุดก็ Pentium III แรม 512 แถมบัญชีแบบ StandAlone อีก บนดอสด้วย
    ผมว่ามันเชยไปแล้วนะ ว่าแล้วก็ร่ายยาวถึงระบบ Lan ให้ฟัง และรวมถึงบาร์โค๊ดด้วย

สุดท้าย เฮียมีคำสั่งลงมา อนุมัติ 6 เครื่อง Celeron 1 gb 5 เครื่อง Pentium 4 ที่ 3.0 อีก 1 เครื่องสำหรับ Server
    ก็คือเครื่องที่ผมใช้นั่นเอง ตอนนั้นเลยวางระบบ LAN เปลี่ยนมาใช้บัญชีออกบิลบน windows
    และเก็บข้อมูลแบบ FileServer เพื่อความปลอดภัยของข้อมูลและความรวดเร็ว
    ก้ม ๆ มุด ๆ ปีนป่ายเดินสายแลนกว่าจะเสร็จ กินเวลาไป 2 วัน
    หลังจากเสร็จงานนี้ ก็ได้อัพเกรดตัวเองเข้าสู่ ผู้ดูแลระบบคอมพิวเตอร์และพาณิชอิเล็กทรอนิคส์
    ดูแลงานระบบคอมพิวเตอร์ทั้งหมด และอีคอมเมิร์ช ที่เพิ่งก่อเกิดโดยโครงการผมเอง

ในที่สุดเราก็ได้หลุดพ้นจากสิ่งที่เราไม่ชอบ และมาทำงานในสิ่งที่ตัวเองถนัดซักที
    วันนั้น ถ้าระบบไม่ล่ม ถ้าคอมไม่พัง ยังไม่รู้เลยว่า ป่านน้จะออกหัว หรือออกก้อย

สำหรับตำแหน่งนี้ เฮฮามากมาย เพราะว่ามันเป้นงานที่เราชอบเราถนัด ผลงานออกมาพอควร
    แต่ก็เจอเคสแปลกๆ ที่เรียกได้ว่า กรรมของ Admin ก็เยอะพอควร

ตรู๊ด....ตรุ๊ด.....

ผม : คร๊าบบบ

บัญชี : พี่เอก ๆ คอมมันปริ๊นไม่ออกอ่ะ

ผม : อืม เปิดปริ๊น ใส่กระดาษแล้วนะ (ปัญหายอดฮิต)

บัญชี : ค่ะ แน่นอน แต่ปรินไม่ออก

ผม : เดี๋ยวไปดูให้

ว่าแล้วก้วิ่งแบกน้ำหนักเกือบร้อยกิโล ขึ้นชั้น 2 ตึกบัญชี
    ถึงหน้าเครื่อง user ที่แจ้งมา

ผมเอง ไม่ชอบทำให้เลย แต่อยากรู้สาเหตุก่อน
    ในเมื่อระบบมันไม่มีอะไรผิดพลาด แล้วทำไมมันถึงผิดได้

ผม : อ่ะน้องครับ ช่วยทำให้พี่ดูทีละขั้นตอนนะ พี่จะได้ดูว่า มีขั้นตอนไหนที่ผิดพลาดหรือเปล่า

บัญชี : ค่ะได้

ว่าแล้วเธอก็คลิ๊ก 1. เมนู File แล้วก็หันมาถามเสียงใส ๆ ว่า คลิ๊กตรงไหนต่อคะ

เอ้าเวน นี่เอ็งปริ๊นไม่เป็นใช่มั๊ย น้องก็พยักหน้าหงึก ๆ ใช่ค่ะ
    แสดดด ตรูวิ่งตาลีตาเหลือก แทนที่จะโทรบอกว่าปรินไม่เป็นก็ไม่บอก เวรกรรมของตรูจิง ๆ

--------------------------------------------------------------

ซ้อ : เอก ๆ มาดูคอมในบ้านหน่อย (บ้านอยู่หลัง office)

ผม : อาการเป็นไงครับ

ซ้อ : เสียงไม่ออกอ่ะ เปิดลำโพงแล้วนะ

ว่าแล้วก็วิ่งไปดู

เออแฮะ ลำโพงเปิดแล้ว หมุนสุดเลย เช็กวินโดสว์ ไดร์เวอร์ก้มีแล้ว
    เอ แล้วอะไรล่ะว๊าเนี่ย งงเต๊ก ดูตูดลำโพง สายก็เสียบแล้ว
    แต่ด้วยความเอะใจ ถูกรูหรือเปล่าล่ะเนี่ย เลยลองสลับรูดู

ผิดครับ ท่านทั้งหลายคิดผิด ไม่ใช่สายผิดรูหรอก
    แต่ปกติถ้าเราเปิดลำโพง แล้วดึงสายหรือเสียบ มันจะมีเสียงแทรก ปุ๊ แป๊ะ ที่ลำโพง
    แต่งานนี้ เงียบฉี่.....เอาล่ะซิ ไล่สายครบทุกเส้น ได้ความว่า ซ้อครับ ซ้อลืมเสียบสายลำโพงครับ

?????

----------------------------------------------------------------------

จะต่อด้วยเรื่องของน้องบี แต่ต้องขออุบไว้ในตอนหน้าแล้วกันครับ
    น้องบีนี่ วีกรรมในระบบ iT เธอเยอะ ต้องขึ้น Topic ใหม่ เลย
    หากน้องบีมีโอกาสได้แวะผ่านมาอ่าน พี่ขออนุญาต เอาชื่อน้อง
    มาทำมาหากินในตอนหน้านะครับ

ตอนที่ 1 กว่าจะมาเป็นหางหมา : http://www.pantip.com/cafe/silom/topic/B6603005/B6603005.html

แก้ไขเมื่อ 21 พ.ค. 51 15:24:21

จากคุณ : MiraSport - [ 21 พ.ค. 51 09:41:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom