Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สวัสดีกันอีกครั้งครับ: ตื่นจากฝันเเละพัฒนาตัวเองได้เเล้ว: พัฒนาภาษาอังกฤษกับ tonmelb เเละคนไทยไม่ทิ้งกัน

http://www.pantip.com/cafe/silom/topic/B6682307/B6682307.html

ราคาน้ำมันจะขึ้นอีกเเล้วครับ ( ผมอ่านผ่าน ๆ นะครับ เพราะจะต้องออกไปสอนหนังสือเเล้ว ลองเข้าไปอ่านดูครับ)

ขอขอบคุณคุณ towel ที่มากระจายข่าวนี้ให้ครับ ซึ้งใจ ใครมีอะไรเเบบนี้ ช่วย ๆ กันนะครับ ถึงเเม้จะถึงยุค -------ข้าวยากหมากเเพงเเล้ว------- คนไทยอย่าทิ้งกันครับ

มาพูดถึงคอลัมน์ของผมนิดนึง( ดูนาฬิกา Ok ยังเหลือเวลากนิดหน่อย)

อยากจะเขียนในเเนว journal / diary การทำงานกับอาจารย์ฝรั่งในเเต่ละวัน and etc

คงเหมือน ๆ ที่เคยอ่าน เข้มข้น ไม่เปลี่ยนจุดยืน จริงใจ เพราะผู้เขียนพยายามอย่างยิ่งให้คนอ่าน ลุกขึ้นมาสู้ ดังนั้นผู้อ่านที่อ่าน จะรู้สึกทันทีว่า ผู้เขียนคนนี้ ไม่ mince his words นะ หรือ offer hit-in-the-head but frank/honest comments ให้กับผู้อ่านนะครับ

คุณต้องลุกขึ้นสู้ ถ้าคุณเป็นเหมือนผม หรือพวกเราส่วนใหญ่ ที่ต้องกิน ต้องใช้

การตลาดคงต้องทำงานหนักขึ้นที่จะต้องพยายามดึงเงินจากคุณ ไม่ว่าจะเป็นธุรกิจอะไร หรือในกรณีนี้ คือสถาบันภาษา

เรื่องลงทุนกับการเรียนภาษา ผมเห็นด้วยมาตลอด เเต่ภาพที่บิดเบือนว่า จะเก่งได้ภายใน 6 -8 - 12 เดือน มาเรียนกับเรา เเล้วหลังจากนั้นไม่ต้องทำอะไรเลย ภาษา คำศัพท์ สำนวน จะวิ่งเข้ามาหาสมองคุณเอง

------------------------ ผมไม่เชื่อครับ-----------------

ก่อน-ระหว่างเรียนเเละโดยเฉพาะหลังจบ Course เเล้ว คุณต้องอ่าน ต้องฝึก ต้องนำไปใช้ มันทุกวันๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เดือน November นี้ ผมจะศึกษาเเละคลุกคลีกับภาษาครบ 20 ปีเเล้วนะครับ ผมยังรู้เลยว่า มันมีอะไรอีกมากมายเลยที่ยังไม่รู้ ต้องอ่านอีกๆๆๆๆ

ความรู้ที่อยู่ในตัวภาษา มันกว้างเเละลึกเหมือน มหาสมุทร

ไม่ใช่ผม ไม่เห็นด้วยนะ เกี่ยวกับ Short หรือ Intensive Course เช่น เดือนหน้า 3 6 9+ เดือนจะสอบ จะต้องสัมภาษณ์งาน คุณต้องไปเรียนเเน่นอนครับ

เเละผมชื่อว่า ลึก ๆ คุณรู้ดีว่า เอาเข้าใจจริง ๆ จะพูดจา Eng รู้เรื่องจริง ๆ หรือใช้ English properly/skillfully หรือเป็นงานเป็นการ

---------------ที่เรียนอยู่ไม่ใช่ ไม่ได้ง่ายหรือใช้เวลาน้อยเช่นนั้น คุณต้องศึกษาตลอดชีวิตครับ ผู้เขียนเขียนเเนะเสมอว่า

-------------ให้ภาษามาเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตคุณ ณ บัดนี้--------------

คุณไม่ต้องเชื่อผม เเต่เศรษฐกิจเเบบนี้ พิสูจน์ให้เห็นเเล้วว่า จริง validate my claim/ prove my points I have been making so far

บริษัทหรือคุณเป็นเจ้าของ ถ้าต้องอยู่รอด

เขาต้องการ/คุณต้องเป็น

คนเก่ง เก่งดีที่สุด เท่าที่จะเก่งได้ ดีด้วย

ไม่มีใครอยากรับคนทำงานที่ไม่มีประโยชน์ต่อบริษัท

ชั่วโมงนี้ คนเก่งจริง ตัวจริง เสียงจริง จะอยู่รอดเท่านั้นครับ (หมายถึงคนเดินดิน กินข้าวเเกง เเบบคุณ ๆเเละผมนะ สำหรับคนรวยเเล้ว ผมดีใจเเทนพวกเขาด้วย)

ต้องไปเเล้วครับ คืนนี้ จะกลับมา Update ครับ

ขอให้ทุกคนโชคดีครับ

จากคุณ : tonmelb - [ 7 มิ.ย. 51 11:37:21 A:61.91.164.123 X: TicketID:054700 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom