Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

กับชีวิตที่น่าเบื่อของผม......แล้วของคุณล่ะ?

ผมอายุก็ 28 ล่ะ เพิ่งเปิดกิจการได้ไม่ถึงปี ขายมันเกือบจะทุกอย่าง ของชำ เหล้าเบียร์ กึ่งส่ง  ส่งแก๊ส ขาย-จำมือถือซ่อมด้วย อุปกรณ์ไฟฟ้า ประปา เครื่องเขียน ฯลฯ ที่ลูกค้าถามซื้อ รายได้วันวันก็ไม่ได้อะไรมากมาย อยู่ระหว่าง 4000-7000 ต่อวัน หรือมากกว่านั้นหากแถวๆ บ้านมีงาน  กับชีวิตที่น่าเบื่อต้องเปิดร้าน 7 โมง ปิด 3-4 ทุ่ม ตื่นมานั่งอยู่บ้านขายของ กินข้าว อาบน้ำ แล้วก็เข้านอน อยู่อย่างนี้ไม่ได้ออกไปไหนเลย เหนื่อยและเบื่อมาก.... เพราะผมทำคนเดียว พ่อก็พิการ น้องก็ไม่ยุ่งในร้านเลยเพราะเค้ามีงานประจำ(ตอนเย็น) ตื่นก็เที่ยงบ่าย นั่งหน้าบ้านได้ 2-3 ชั่วโมงก็เข้าไปนอน ตื่นขึ้นก็ไปทำงาน ช่างสบาย(อิจฉา)  
         ชีวิตมันก็เวียนอยู่แค่นี้ บ่อยครั้งนะที่เห็นคนอื่นเค้าเลิกงานกันแล้วนั่งพักผ่อนอยู่ในบ้าน หรือไม่ก็ไปออกกำลังกาย ไปเดินเล่นตามที่ต่างๆ ได้พักผ่อนจริงๆ  นอกจากจะปิดร้านเข้านอนแล้วก็นั่งได้ไม่เกิน 5 นาทีเลย เพราะต้องลุกขายของตลอด เท้าแตกจนมันไม่แตกแล้ว....คงจะหนามากๆ 55  กับทุกวันนี้ถามว่ามีความสุขดีไหมมันก็สุขดีอยู่หรอกครับ แต่มันน่าเบื่อมากๆ เหงาๆ เซงๆ ไม่ได้เจอะเจอใครเลยนอกจากลูกค้าที่มาซื้อแล้วก็ไป  
         ผมล่ะนั่งคิดว่าชีวิตนี้เกิดมาจะทำแค่นี้หรือ  เราน่าจะทำอะไรได้มากกว่านี้นะ  น่าจะมีเวลาให้กับชีวิตมากกว่านี้ ได้เจอสิ่งแปลกๆใหม่ๆ มีเวลาไปเที่ยว มีเวลาไปทำอะไรอย่างอื่นบ้าง  ได้ดูหนังตอนกลางวัน ไปเดินห้างตอนกลางวัน ไปกินข้าวนอกบ้านตอนกลางวันบ้าง ที่ไม่ใช่หลังปิดร้าน ผมเป็นคนชอบออกกำลังกายนะแต่ไม่มีเวลาเลย......  
          นี่แหละครับชีวิตที่น่าเบื่อของผม ตื่นมาทำงานแล้วก็กินแล้วก็ทำงาน อาบน้ำ...เข้านอน.

ขอบคุณที่ทนอ่านจนจบนะครับ........แค่ระบาย!

จากคุณ : keng_jang007 - [ 21 มิ.ย. 51 15:09:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom