Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

คนตาบอดทำงานได้ไหม?

พอดีได้รับ E-mail ฉบับหนึ่งซึ่งมีบทความที่น่าสนใจ
    พร้อมข้อคิดที่เป็นประโยชน์สำหรับคนทำงาน
    จึงขอนำมาฝากเพื่อน ๆ ในห้องสีลมดังนี้:

คุณชนะโทรไปบริษัทนี้เป็นหนที่สองในรอบสัปดาห์นี้
    บริษัทนี้เป็นลูกค้ารายใหม่ที่เขากำลังติดตามเรื่องอยู่
    เสียงของโอเปอร์เรเตอร์ซึ่งรับสายด้วยเสียงที่เป็นมิตร
    และอ่อนโยนกล่าวว่า…

" สวัสดีคะบริษัทเอบีซีอิงค์ ยินดีต้อนรับค่ะ "
    คุณชนะกล่าวว่า " ผมขอเรียนสายกับคุณสมจิต ผู้อำนวยการฝ่ายทรัพยากรมนุษย์หน่อยครับ "
    โอเปอร์เรเตอร์กล่าวทักขึ้นมาว่า " นั่นคุณชนะใช่ไหมคะ?"

คุณชนะรู้สึกแปลกใจความสามารถในการจดจำเสียงของพนักงานคนนี้ได้
    เขากล่าวตอบด้วยเสียงที่เต็มไปด้วยความประทับใจ
    " ใช่แล้วครับ ขอบคุณที่จำได้ครับ " เธอกล่าวว่า
    " ยินดีคะ ดิฉันจะโอนสายให้นะคะ "

หลังจากที่คุณชนะสนทนาเรื่องงานกับคุณสมจิตจบเขาจึงถามขึ้นมาว่า
    " คุณสมจิต ผมขอชมพนักงานรับโทรศัพท์ของคุณหน่อยนะครับ
    เธอเก่งจริง ๆ เลยที่จำเสียงผมได้
    เป็นการให้บริการที่เกินความคาดหวังของผมจริง ๆ เลยครับ
    ผมเองไม่ได้เป็นลูกค้าประจำ และก็ไม่ได้โทรมาบ่อย ๆ ขนาดที่เธอจะจำเสียงผมได้ด้วย
    เธอมีเคล็ดลับอะไรครับ?"

คุณสมจิตพูดว่า " เธอชื่อเรณูคะ เธอได้รับคำชมอย่างนี้บ่อยๆ
    หากคุณฟังเรื่องของเธอมากขึ้นกว่านี้คุณจะ ยิ่งประทับใจสนใจฟังไหมละคะ?"

คุณชนะรีบกล่าวตอบด้วยความกระตือรือร้นว่า
    " สนใจสิครับ ช่วยกรุณาเล่าให้ฟังหน่อยครับ "

คุณสมจิตเริ่มต้นเล่าอย่างอารมณ์ดี " คุณเรณูเธอตาบอดค่ะเธอจึงต้องอาศัยการฟังเพียงอย่างเดียว
    ทำให้เธอสามารถจดจำชื่อคนได้ดี
    เธออาศัยอยู่ที่สมุทรปราการและมาทำงานที่ออฟฟิศนี่ซึ่งอยู่แถวดอนเมือง
    และถือว่าไกลมากโดยเฉพาะสำหรับเธอซึ่งต้องเดินทางโดยรถเมล์เหมือนคนปกติ
    ส่วนใหญ่ก็จะมีคนตาดีอย่างพวกเราที่คอยช่วยดูสายรถเมล์และส่งเธอขึ้นรถให้
    เธอไม่เคยมาสายเลยและก็ไม่เคยเรียกร้องขอรถรับส่งแต่อย่างใด
    ไม่เหมือนพนักงานปกติของพวกเราหลายคน

ตอนที่เราย้ายสำนักงานจากในเมืองต้องขอรถรับส่งให้ด้วย
    แถมหลาย ๆ คนที่มีรถส่วนตัวก็ยังมาทำงานสาย
    พร้อมกับเหตุผลสารพัด คิดแล้วอายแทนคนตาดีเลยค่ะ "

เธอหยุดเว้นจังหวะสักครู่ก่อนจะเล่าต่อว่า
    " คุณเรณูมีทัศนคติที่ดีมาก ๆ กับงานของเธอ
    เธอเคยเล่าให้ดิฉันฟังว่าสำหรับเธอแล้วการรับโทรศัพท์ไม่ใช่งานแต่มันคือชีวิต
    เงินเดือนที่บริษัทให้กับเธอทำให้เธอสามารถเลี้ยงตัวเองและครอบครัวได้อย่างดี
    นอกจากนี้เธอยังมีเงินเหลือกว่าครึ่งสะสมไว้อีก
    ที่จริงแล้วเพื่อนคนตาดีหลายคนเคยหยิบยืมจากเธอในยามฉุกเฉิน

คุณเรณูกล่าวว่าบริษัทเรา เพื่อนร่วมงาน ลูกค้า และสังคมมอบโอกาส
    ให้เธอได้พิสูจน์ว่าเธอมีคุณค่าและสามารถมีส่วนร่วมสร้างสรรค์ประโยชน์ให้กับสังคมได้
    เธอบอกว่าเธอพยายามทำงานของเธออย่างสุดความสามารถ
    ซึ่งรวมทั้งพยายามจำชื่อของผู้ที่โทรเข้ามาด้วย

เธอบอกว่าทุกคืนก่อนเข้านอน เธออยากรีบนอนไวๆ
    เพื่อจะได้รีบตื่นขึ้นมาทำงาน เธออดใจรอจะมาทำงานไม่ไหว
    แหม! อย่าหาว่าดิฉันบ่นเลยคะ แต่พวกตาดี ๆ อย่างพวกเรากลับภาวนาให้ถึงวันหยุดเร็วๆเสียนี่กระไร"
    คุณสมจิตจบเรื่องด้วยเสียงหัวเราะเบา ๆ อย่างคนอารมณ์ดี

เมื่อชนะมาเล่าเรื่องนี้ให้ผมฟังในรถระหว่างที่เราเดินทางไปพบลูกค้าที่นวนคร
    ผมจึงเสริมความเห็นของผมไปว่า " เราน่าจะเล่าเรื่องนี้ให้คนที่มาเข้าอบรมกับเราฟังบ้างนะ
    บ่อยครั้งเรามักจะได้ยินคนบ่นว่างานหนักหรือไม่ก็ปัญหาเรื่องงานมีมาก

สิ่งที่คุณเรณูมีแตกต่างกับเรา…
    ไม่ใช่ว่าเธอตาบอดหรอกครับ ความจริงพวกเราต่างหากที่บอด
    เรามี “ทัศนคติบอดไงละ?”
    เราได้รับสิทธประโยชน์ต่างๆมากมายจากนายจ้างจนเคยชินกระทั่งมองไม่เห็นคุณค่าของสิ่งเหล่านั้น
    ยิ่งนานวันเรายิ่งเรียกร้องมากขึ้นโดยเฉพาะช่วงปลายปีแบบนี้
    ในขณะที่คุณเรณูกลับมองแตกต่างกับเราอย่างสิ้นเชิง

บางคนเบื่องานจนอยากลาออกไปอยู่กับบ้านเฉยๆ
    มันทำให้ผมนึกถึงคำพูดของ Dr. Denis Waitley
    ผู้แต่งหนังสือขายดีชื่อ 'The psychology of winning'
    เขายกรายงานวิจัยในอเมริกาที่บอกว่าผู้เกษียณอายุออกจากงานไป
    โดยไม่มีภาระกิจอะไรทำมีอายุเฉลี่ยเพียงแค่เจ็ดปีเท่านั้น
    พวกเขาตายเพราะความรู้สึกด้อยคุณค่า
    หรือภาษาชาวบ้านเรียกว่า “เฉาตาย” นั่นเองครับ

เราบางคนมีโอกาสได้ทำงานในสิ่งที่ตนเองรัก
    ในขณะที่คนจำนวนมากไม่มีโอกาสอย่างนั้น
    อย่างไรก็ตามเรามีสิทธิที่จะเปลี่ยนมุมมองโดยหันมารัก
    และหลงไหลในสิ่งที่เราทำได้โดยไม่ต้องรอให้ตาบอดแบบคุณเรณูก็ได้ "

จากคุณ : "เลขาฯ ตัวแสบ!" - [ 24 มิ.ย. 51 18:59:41 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom