Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ณ เศรษฐกิจ ตอนนี้ ผมอยากจะบอกทุกคนที่กำลังหางานว่า..........

ยิ่งช่วงนี้แล้ว... อย่าไป คิดมากกับเรื่องเงินเดือนเลยครับ
    ...

..คนจบใหม่มีทุกปี ... คนว่างงาน มากขึ้นเป้น ทวีคูณ .. บริษัท มันก็ลดลง ไปมาก ไม่มีทางที่จะเพิ่มขึ้นตามจำนวน คนว่างงานหรอกครับ

.. ผมเห้นมาหลายกระทู้แล้วนะครับ อะไรก็ต้องเอาเงินเดือนสูงๆ..

.. ผมอยากจะบอกว่า .. งานนะครับ อย่าไปเลือกมันมากเลย.. มันหายากมากครับ .. ช่วงนี้หายากจิงๆ..

.. และผมเห้นมีคน ในหลายๆ กระทู้ เขาบอกว่างานหาง่าย ...

.. แต่เท่าที่ผมสำรวจมา 3 เดือน .. มีแต่คนที่ตกงานนะครับ ที่มาโพส..

.. ดูอย่างผมเป็นตัวอย่างครับ.. แต่ก่อนผมเลือกงาน จนผม ตกงานไปเกือบ 2 ปี ... จนคิดว่า เรื่องเงินเดือนไม่สำคัญแล้ว แล้วก็เลยไม่เลือกงาน จนได้งานทำ เงินเดือน 8000 ..ผมรีบคว้าเลยครับ
    ..
    .... เพราะอยู่ไปวันๆแบบตกงาน ผมว่าผมขอ.. ทำงานแล้วเงินเดือนน้อยดีกว่า .. ตอนนี้ ผมขึ้นเป้นหัวหน้า เงินเดือนผม เขาหลัก 4 หมื่น แล้วครับ ในการทำงานระยะ เวลาไม่ ถึง 2 ปี ... (ผมมีความตั้งใจในการทำงานสูง และอดทนครับ.. ))

..ผมว่าค่าของคน มันขึ้นอยู่กับการทำงานนะครับ..

..และใครที่คิดว่า .. จะรอแต่เงินเดือนสูงๆ.. ผมว่า ชาตินี้ คงต้องเกาะพ่อและแม่กินไปตลอดชีวิตคับ...

... ผมว่านะ ตอนนี้ทุกคน มองโลกในมุมเดียวกันหมด..

.. เราลองมองโลกในมุม อื่นดูมั่งครับ .. แล้วคุณจะเข้าใจในคำว่า .."ชีวิต" มากยิ่งขึ้น

.********* สุดท้ายนี้ ใครที่ยังไม่ได้งานก็ขอใด้งานนะครับ.. มันมีที่สมัครที่ไหน สมัครมันไปให้หมดครับ ... เอาให้เยอะที่สุด.. ผมว่า ถ้าเราสร้างโอกาสให้กับตัวเอง.. คำว่าสำเร็จ คงอยู่ไม่ไกลเกินเอื้อมนะครับ..

.. สวัสดี

จากคุณ : pk_440 - [ วันต่อต้านยาเสพติดโลก 20:58:49 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom