Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

การแบ่ง segmentation ส่วนมากใช้ปัจจัยอะไรมาแบ่งคะ

สอบถามท่านที่มีความรู้ความสามารถด้านการตลาดนะคะ ส่วนมากแล้วเวลาเราจะวางแผนการตลาด หรือการวิเคราะห์ใด ๆ ล้วนต้องวิเคราะห์ STP เสมอ ที่เราคิดว่ายาก และอ่านตำราแล้วก็ยังไม่เข้าใจถ่องแท้ คือเรื่องของการแบ่ง segmentation

ดังนั้นแล้วหากเป็นสินค้าประเภทอาหารกระป๋อง เช่นปลากระป๋องเนี่ย จะแบ่ง segmentation อย่างไรคะ ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้สักหน่อยค่ะ

ไม่ใช่ว่าเอะอะอะไรไม่หาข้อมูลหรือไม่ค้นตำราก่อนนะคะ พยายามหาอ่านแต่ยังไม่แน่ใจค่ะ จึงมาสอบถามจากท่านผู้รู้อีกครั้ง

จากคุณ : ตายน้ำตื้น - [ 29 มิ.ย. 51 15:49:36 A:58.9.140.30 X: TicketID:150471 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom