Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

แม่บ้านประจำหอพักที่อยู่กันมาเป็น10ปี ยักยอกเงินค่าเช่าห้อง จะทำอย่างไรดีครับ

ให้เขามีหน้าที่ทำความสะอาดและให้เก็บเงินค่าเช่าด้วยครับ แล้วผมก็จะเข้าไปเก็บเงินจากเขาอีกทอดหนึ่ง แรกๆก็มีปัญหาเงินไม่ค่อยพอใช้ เท่าที่ผมดู เพราะลูกสาวฟุ่มเฟือย แม่ก็ตามใจ

ตอนหลังเกิดได้หลานเพราะลูกสาวใจแตก เลยขัดสนหนักเข้าไปอีก

ขอเบิกล่วงหน้าในลักษณะหักคอไปหลายครั้ง แล้วให้ผมหักจากเงินเดือนเอา

ก็อุตส่าห์เมตตา ไม่ได้ว่าอะไร แม้ว่าจะเอาไปเยอะกว่าเงินเดือน ในลักษณะที่ว่า ไม่รู้ต้องรออีกกี่เดือนถึงจะใช้หมด

แค่นี้ก็ปวดหัวจะแย่แล้วนะครับ

พักหลังยิ่งเอาใหญ่ เก็บค่าเช่าห้องได้น้อยผิดปกติทั้งๆที่เลยสิ้นเดือนมาหลายวัน อ้างว่าลูกห้องยังไม่มาจ่ายเงิน ปกติไม่เคยเป็นอย่างนี้

พอไล่เบี้ย บอกว่าเอาบิลมา จะไปคุยกับลูกห้องเอง ก็เลยต้องยอมรับว่า เค้าจ่ายมาแล้ว แต่ตัวเองเอาไปใช้

โมโหมาก เราเห็นใจเขาแต่เขาไม่เห็นใจเราเลย

มีคนมาติดต่อจะเช่าห้อง ก็พูดมะนาวไม่มีน้ำ หน้าตาไม่เป็นมิตร ถามคำตอบคำ บอกรายละเอียดไม่ครบ บอกราคาแพงที่สุดทั้งที่ห้องถูกกว่าก็มี ไม่เชียร์ ไม่แสดงท่าทางว่าอยากให้ดูห้อง ไม่กระตือรือร้น ลักษณะท่าทางดูว่าไม่คิดจะรักษาผลประโยชน์ให้เราเลย

นัยว่าคงจะขี้เกียจ เพราะยิ่งคนเยอะยิ่งต้องดูแลมาก ต้องทำความสะอาดบ่อย คนเข้าใหม่ ก็ต้องไปทำความสะอาดห้องอีก

นี่ขนาดผมนั่งอยู่ที่โต๊ะด้วย เพราะวันนั้นเข้าไปเก็บเงินพอดี สงสัยถ้าผมไม่อยู่คงบอกว่าไม่มีห้องว่างเลยกระมัง

ผมเหลืออดกับแม่บ้านคนนี้มากแล้ว แต่คุณพ่อไม่อยากให้ทำอะไรรุนแรง จะไล่ออกก็กระไรอยู่ เพราะเขาค้างหนี้อยู่กับเราหลายหมื่น แล้วก็ยังหาคนมาอยู่ประจำไม่ได้ เดี๋ยวลูกค้ามาดูห้องแล้วไม่มีคนดูแล(แม้ว่าทุกวันนี้จะเหมือนไม่มีก็เถอะ)

ผมอยากใช้วิธีให้เค้าปรินท์ใบเสร็จไปสอดไว้ที่ห้องลูกค้าให้ลูกค้าช่วยโอนเงินเข้าบัญชีให้ แต่คุณพ่อก็ไม่เห็นด้วยอีก กลัวเพิ่มภาระให้ลูกค้า

ผมจะทำอย่างไรดีครับ ขอทุกท่านโปรดชี้แนะด้วย

ที่อยากทราบที่สุดคือ มีวิธีใดบ้างที่จะทำให้เค้าไม่สามารถยักยอกเงินได้อีก หากว่าจำเป็นจะต้องให้เขาอยู่ต่ออย่างที่ว่า

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

จากคุณ : only 1 meter , เพียง ฉัน มีเธอ - [ 9 ส.ค. 51 01:09:43 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom