Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ร้านหนังสือมือสองนี่น่าลงทุนมั้ยครับ สนใจครับ

ผมแปลกใจกับธุรกิจนี้ จริงๆนะครับ

ว่าอยุ่รอดได้ไงในห้าง ที่ทำเลแพงๆ

แถมต้องเช่าเนื้อที่กว้างๆ

ซื้อมา 30% ขายไป 50 %

เต็ม 35 ผลต่างเท่ากับ 8-10 บาท วันนึงต้องขายได้ราว 200 เล่ม

อย่างน้อย ไม่ใช่น้อยๆ เลยนะครับ

กำไร 1600-2000 รวมๆ 50000-60000 จ่ายค่าที่ น่าจะล่อไป
    30000-40000

ไหนจะค่าจ้างคนอีก เดือนนึงถึง 10000 นึงมั้ยครับเนี่ย

แปลกแต่จริงครับ ธรุกิจแบบนี้ กลับ โตขึ้นเรื่อยยๆ คนก็จ้างเยอะขึ้น

จนผมอดสงสัยไม่ได้ เอากำไรมาจากไหน เนี่ย

แสดงว่า หนังสือ มันต้องขายได้น่าจะ 200 เล่ม +

มีคำแนะนำมั้ยครับ ผมว่าจะทำอยู่ครับ

แต่ติดตรงที่ต้องไปหาหนังสือมือสองมาเป็นกะตั้กในการลงทุน

เสียวครับ ถ้าไม่ดีนี่ เจ้งยับแน่ๆ

-และผมไม่รู้จะไปหาแหล่งืฃที่กาตูนมันขาย 30% เยอะๆ

เป็นชุดๆที่ไหน ด้วยครับ?

-ทำเลต้องดีจริงครับ คุนวัยรุ่นต้องเดินผ่าน เยอะๆ

แต่ข้อดี

ไม่ต้องเก็บทีละ 3-4 บาท แบบร้านเช่ากาตูน นั่งจนหลังแข็ง

วันนึงได้ ไม่เท่าไหร่ อันนี้เงินหมุนเวียน เยอะครับ

ใครมีประสบการณ์มาแชร์หน่อย

จากคุณ : abc - [ 24 ส.ค. 51 22:28:24 A:124.120.134.84 X: TicketID:124634 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom