Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ประสบการณ์สัมภาษณ์งานที่ Honda Trading โรจนะ (ไปมาวันนี้เองครับ)

เนื่องจากวันจันทร์ที่แล้วไปสัมภาษณ์งานกับ Recruiter แห่งหนึ่งบนถนนสาทรมาครับ จากนั้นพอวันพฤหัสทาง Recruiter โทรมาบอกว่าได้ส่งโพรไฟล์ของผมให้กับทาง Honda Trading ที่โรจนะ แล้วทางลูกค้าอยากนัดสัมภาษณ์ วันนี้จึงได้มีโอกาสไปที่โรจนะ(อีกครั้งหนึ่ง)

พอไปถึง ทางพนักงานให้ใบสมัครมากรอก จากนั้นพอถึงเวลาสัมภาษณ์ มีพนักงาน Hr จากสำนักงานใหญ่มาเป็นล่ามครับ ส่วนผู้สัมภาษณ์ท่านอื่น เป็นชาวญี่ปุ่น 2 คน คนหนึ่งไม่พูดอังกฤษและไม่ถามอะไรเลย ถ้ามีข้อสงสัยอะไรจะถามผ่านล่ามจากสำนักงานใหญ่ อีกคนหนึ่งพูดอังกฤษได้และถามคำถามซะเป็นส่วนใหญ่ แต่บางส่วนก็จะถามกับล่ามให้มาถามผมต่อ

เริ่มต้นด้วยการให้แนะนำตัวทั้งในด้านการศึกษา และ ประสบการณ์การทำงาน จากนั้นพาไปที่ห้องอีกห้องหนึ่งซึ่งอยู่ใกล้กับที่สัมภาษณ์ จากห้องนี้มองออกไปจะเห็นส่วนของ Warehouse ทั้งหมด จากนั้นก็จะอธิบายระบบการทำงานใน Warehouse นั้น และบอกว่าพนักงานที่ผมเห็นทั้งหมดและรถทุกคันทำการ Outsources มาทั้งหมด รวมถึงเล่าให้ผมฟังว่าฟังก์ชั่นของงานในส่วนนี้ จะต้องทำหน้าที่อะไรบ้าง บลา ๆ ๆ

จากนั้นกลับมาที่ห้องสัมภาษณ์ คำถามแรกที่ถูกถามคือ คุณคิดว่า ในคลังสินค้าของเรามีอะไรที่ควรจะต้องปรับปรุงบ้าง เพราะ บริษัทนี้เพิ่งทำการ Set up ระบบขึ้นมาและต้องมีการปรับแก้ในด้าน Process ของงานพอควร

บลา ๆ ๆ

สุดท้าย ถามผมว่า ทำไมจบมาตั้งแต่เดือนมีนา ป่านนี้ยังไม่ได้งานอีก
    ไอ่ผมไม่รู้จะตอบยังไง เลยตอบไปว่า ด้วยภาวะเศรษฐกิจของไทยในปัจจุบันไม่ค่อยดีนัก อัตราการจ้างงานลดลง เลยยังไม่สามารถหางานที่เหมาะกับตัวเองได้ - -"

สุดท้ายทางล่ามจากสำนักงานใหญ่จึงเปิดโอกาสให้ถามว่า อยากทราบอะไรบ้าง เลยถามไป 2-3 คำถาม

จากนั้นก็ จบการสัมภาษณ์

เฮ้อ ไม่รู้จะแห้วรึป่าว แต่ก็ทำดีที่สุดล่ะครับ

รวมเวลาในการสัมภาษณ์ทั้งหมด โดยประมาณ 1 ชั่วโมง ครับผม

ณ เวลาที่โพส ผมกลับมานั่งเปิดเวปหางานต่อล่ะครับ (^_^")

จากคุณ : แตงโมสีเหลือง - [ 26 ส.ค. 51 13:34:20 A:124.121.147.231 X: TicketID:144312 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom