Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

จะลาออกไปขายปุ๋ย

..ผมอายุ 25 ครับ ทำงานเป็นฝ่ายออกแบบผลิตภัณฑ์ให้กับบริษัทปุ๋ยอินทรีย์ชีวภาพแห่งหนึ่งมา 2 ปี (ติดอันดับ 1 ใน 3 ของประเทศ ในเรื่องกำลังการผลิต และยอดขาย) และตอนนี้ผมกำลังจะลาออกเพื่อไปทำธุรกิจโดยถือคติ เริ่มเร็ว เจ็บตัวเร็ว ก็ยังมีโอกาสแก้ตัว 555

ซึ่งที่จริงก็ไปขายปุ๋ยของบริษัทนี่แหละครับ โดยเน้นขายทางภาคใต้เป็นหลัก(ทาง บริษัท ใช้รูปแบบของตัวแทนขายอิสระ โดยให้ผลประโยชน์ตรงส่วนต่างของราคา) ซึ่งก็คล้ายๆขายตรงแหละครับ แต่ทางบริษัทไม่ได้กำหนดรูปแบบการตลาดให้ตายตัว ให้คนที่เป็นตัวแทนคิดรูปแบบการขายเอง บริหารส่วนต่างจากราคาเอง

ผมอยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับว่าควรจะใช้การตลาดแบบไหนดีที่พอจะแชร์ส่วนแบ่งจากปุ๋ยเคมีได้บ้าง ผมว่าถ้าไปแย่งส่วนแบ่งจากอินทรีย์ด้วยกันมันน้อยเกินไป

โดยมีจุดแข็งคือ
    1. คุณภาพของปุ๋ยที่ทัดเทียมกับปุ๋ยเคมี (หมายถึงผลผลิตไม่ต่ำกว่าที่เคยใช้เคมีแน่นอน)
    2.ราคาถูกกว่า  ลดต้นทุน

จุดอ่อนคือ
    1.ให้ผลช้ากว่าเคมี
    2.ภาพลักษณ์ปุ๋ยอินทรีย์ในสายตาเกษตรกร ไม่ค่อยดีนัก เนื่องจากมีปุ๋ยปลอมระบาดหนัก

พี่ๆท่านใดมีประสบการณ์ หรือ มีอะไรจะแนะนำสำหรับการออกไปสู้ชีวิตของคนหนุ่มที่กำลังจะบอกลาอาชีพลูกจ้างอย่างผม รบกวนด้วยนะครับ

จากคุณ : ซาเบ้ง - [ 27 ส.ค. 51 00:01:23 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom