Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ผมโดนสรรพากรปรับ vat ย้อนหลัง 2 ปีครับ รวมเป็นเงิน เกือบ7แสนกว่าบาท

ผมโดนสรรพากรปรับ vat ย้อนหลัง 2 ปีครับ รวมเป็นเงิน 8แสนกว่าบาท ยังไม่รวมค่าปรับ 2 เท่า

หมดอารมณ์ทำงานเลยครับ

ผมเป็นพนักงานประจำบริษัท แล้วก็รับงานข้างนอกด้วย บังเอิญงานข้างนอกรายได้ดี ทำให้รายได้เกิน 1.8ล้าน ตั้งแต่ปี 48

เมื่อต้นเดือน ได้รับ จม. จากสรรพากรให้เข้าไปชี้แจงรายได้ ก็เข้าไปคุยโดยดี เพราะผมยื่นภาษีทาง net ก็เอาหลักฐานใบเสร็จรับเงิน
    เข้าไปคุย ค่อยๆคุย ครั้งแรกเค้าบอกว่า คงต้องเสียเป็นล้าน ผมลมแทบจับ
    ภาษีผมก็เสียปรกติ แล้วก็ไม่เคยเอาภาษีคืนด้วย เพราะรู้ว่ายาก แต่เรื่อง vat ไม่เคยรู้จริงๆ โดย สามัญสำนึก คิดยังไงก็คิดไม่ออกว่าจะต้องเก็บ vat เพราะโดนหัก ณ ที่จ่ายอยู่แล้ว

พระเจ้าช่วย ผมบอกว่า ทำไม่คุณไม่บอกตั้งแต่ปีที่แล้ว เพราะบุคคลธรรมดา ใครจะไปรู้ว่าต้องมี vat ทำงานอยู่ที่บ้านไม่ได้เปิดบริษัท ท่านบอกว่า เป็นเรื่องที่ผู้มีรายได้ ต้องรู้เอง แล้วก็พูดเหมือนว่าผมทำผิดร้ายแรง อย่างกับไปฆ่าคนตายมา ทำให้ประเทศเสียรายได้มหาศาล ผมบอกกลับไปว่า ถ้าผมเก็บ vat ลูกค้าผม เค้าก็เอา vat มาขอคืน ก็เท่ากับเจ๊ากัน ผมก็คิดว่าไม่ได้ทำให้ประเทศชาติเสียหายอะไรมากมายเลย
    แล้วผมก็ไม่เคยเลี่ยงภาษี ก็จ่ายทาง net ปรกติ ยอดก็โชว์ว่าเกิน 1.8ล้าน
    อยู่แล้ว ทำไมโปรแกรมลงข้อมูล ไม่ยอมมี window ขึ้นมาฟ้องว่า "รายได้เกิน ต้องจด vat แล้วนะครับ" (แล้วผ่ามมาอีก 2 อาทิตย์ ก็มีจดหมายว่า เราทราบแล้วว่าคุณไม่เอาภาษีคืน ขอบคุณครับ )

แล้วกับคนที่ไม่เคยรู้ สรรพากร ต้องปรับกันขนาดนี้เลยหรือครับ  (ค่าปรับเป็นเงินมากกว่าเมาแล้วขับ หรือว่าฆ่าคนตายอีก) เพราะค่าปรับก็ไม่ได้อั้นด้วยว่าจะปรับได้ไม่เกินเท่าไหร ถ้าจดเป็นบริษัทยังสามารถแจ้งขาดทุนได้ 2หรือ3ปีไม่ทราบได้ แต่ก็ยังมีโอกาสให้ตั้งตัวกันบ้าง แต่สำหรับคนธรรมดาอย่างผม ไม่สามารถจะตั้งตัวได้เลยหรือครับ ต้องเล่นตัวเลขตรงๆัท้งที่ไม่รู้

vat  ผมก็ไม่ได้เก็บจากใคร แต่ต้องเสียเองคนเดียวเลย มันยุติธรรมสำหรับประชาชนแล้วหรือครับ

ผมคิดว่ามันควรจะมีการประชาสัมพันธ์ มากกว่านี้

หลังจากคุยไปคุยมาแบบ ดราม่าแอ๊คชั่น มาตลอด 4 สัปดาห์

เรื่องทั้งหมดก็ลงเอยด้วยการให้ผม เสีย vat ย้อนหลัง 2 ปี คือปลายปี 48 ปี 49และ50

พอดีปี 48 ไม่สามารถหาข้อมูลได้ทั้งหมด ไม่งั้นคงมากกว่านี้

ไม่ใช่ไม่ยอมเสียนะครับ แต่มันเป็นเงินที่ผมไม่เคยได้ผ่านมือมาเลย จะทำใจยังไงครับ (ผมมีรายได้มากก็มาจากที่ผมทำงานวันละ 18-20ชม. 7วันต่อสัปดาห์ ไม่ได้นั่งเฉยๆแล้วมาเอง ต้องลงทุนเหมือนๆกับ บริษัทเหมือนกัน ถ้าผมนั่งทำงานแล้วหัวใจวายตาย สรรพากรจะมอบโลห์ให้ผมมั้ยครับ อันนี้ขอระบายเองครับ)

เป็นเงินประมาณ เกื่อบ7แสน (สามารถซื้อทาวน์เฮาส์แถวชานเมืองได้เลย) ลดอะไรไม่ได้แล้ว ตามตัวเลขอย่างเดียว ตรงไปตรงมา ขอร้องยังไง อ้อนวอนยังไงก็ไม่ได้ ท่านบอกว่า อธิปดีก็ลดให้ไม่ได้ .....

แต่ผมยังรับไม่ได้เลยยังไม่ได้เซนต์อะไร แล้วขอกลับมาหาเงินก่อน

เพื่อนๆในที่นี้ พอจะมีอะไรแนะนำมั้ยครับ หรือว่าจะยอมให้ฟ้องแล้วไปขอความยุติธรรมในศาลดีครับ

(ยังโดนบังคับให้ต้องจด vat ของปีนี้ แล้วก็ต้องเสียค่าปรับค่าจ่าย vat ล่าช้า ของปีนี้ ที่ผมยังไม่เคยเก็บกับลูกค่าเลย คือจ่ายฟรีอีกครับ) ไม่อยากอยู่เมืองไทยแล้วครับ

จากคุณ : 3d-animator - [ 28 ส.ค. 51 23:39:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom