Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

กระทู้นี้ขอทราบทุกวิถีทางครับ ที่ทำให้เก่งอังกฤษและฟังรู้เรื่อง โดยเร็วที่สุด

ปกติเวลาประชุมกับหัวหน้าซึ่งเป็นฝรั่งอาทิตย์ละครั้ง

แต่ฟังไม่รู้เรื่องเลย

ทำไงดีครับ จะพูด เขียน อ่าน ฟัง อังกฤษให้รู้เรื่อง

แล้วต้องใช้เวลาสักเท่าไหร่

พอดีเพิ่งมาทำงานใหม่ด้วย

เห็นคนเก่า ๆที่เขาอยู่มานานคุยกันอย่างสนุกสนาน แล้วทำให้ตัวเองซีเรียสมาก ว่าเขามีมือมีเท้าเหมือนกันกับเราทำไมเขาฟัง พูด อ่าน เขียน ได้อย่างสบาย ทั้ง ๆที่เป็นคนไทยเหมือนกัน

ผมต้องทำไงดีครับ ต้องทุ่มเทขนาดไหน ถึงจะฟัง พูด อ่าน เขียน เหมือนกับเขาได้บ้าง

โดยเฉพาะการฟัง เพราะว่าเป็นการตอบหรือโต้ตอบกับเจ้านายโดยตรง

ถ้าฟังไม่รู้เรื่องหรือไม่เข้าใจแล้วตัวเราจะ Feed back กลับไปหาอย่างไร

ขอทราบทุกวิธีการครับ ที่ทำให้เก่งอังฤษภายใน 6 เดือนก็ดี 12 เดือนก็ดี 2 ปีก็ดี

ผมต้องทุ่มเทขนาดไหนต่อวัน ถึงจะฟังออก

อยากเน้นการฟังกับการพูดมากกว่าอย่างอื่น

เพราะว่าถ้าอ่านกับเขียน เราพอมีเวลาเปิดดิกชันนารีเอาได้

แต่ฟังนี่สิ

ผมต้องดูดีวีดี ซับไทเทิ้ลอังกฤษสักกี่รอบ ถึงจะฟังฝรั่งพูดออก

ต้องท่องคำศัพท์สักกี่พันคำถึงจะสื่อสารได้

บอกตรง ๆว่าท้อแท้จริงๆ เมื่อเห็นคนอื่นเขาคุยอังกฤษกันแล้วหัวเราะกันอย่างสนุกสนาน

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : fdsg - [ 6 ก.ย. 51 04:10:31 A:118.173.54.12 X: TicketID:171753 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom