Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ทำไมชอบพูดกันว่า สตาร์บัคส์ ไม่ได้ขายกาแฟแต่ขายประสบการณ์ในการดื่มกาแฟ

ผมสงสัยมากครับ อ่านหนังสือธุรกิจหลายเล่ม เขาก็ชอบยกCaseสตาร์บัคส์ แล้วก็บอกว่า สตาร์บัคส์ ไม่ได้ขายกาแฟแต่ขายประสบการณ์ในการดื่มกาแฟ แม้แต่ ทอม ปีเตอร์ กูรูด้านอะไรจำไม่ได้ ก็ชอบย้ำในหนังสือของเขาให้พวกเราจำอยู่เสมอว่า "จำไว้ สตาร์บัคส์ไม่ได้ขายกาแฟ แต่ขายประสบการณ์ในการดื่มกาแฟ" ใครๆก็บอกว่าสตาร์บัคส์มันขายประสบการณ์ไม่ได้ขายกาแฟ ใครอย่าเผลอบอกว่าสตาร์บัคส์ขายกาแฟเชียวล่ะ จะกลายเป็นคนโง่ทันที ครั้งหนึ่งผมไปกินสตาร์บัคส์กับเพื่อน อยู่ดีๆก็อยากดูเป็นคนฉลาดเลยจำคำพูดในหนังสือมาพูดกับเพื่อน โดยเนียนว่าเราคิดเอง
    ผมบอกกับเพื่อนว่า " เฮ้ย!! มรึงรู้ป่าวว่าสตาร์บัคส์มันไม่ได้ขายกาแฟนะเว้ย แต่มันขายสบกานในการดื่มกาแฟ" เพื่อนๆทึ่งในตัวผมมาก คิดว่าผมเป็นกูรูด้านธุรกิจไปเลย

หลังจากนั้นผมก็ลองมานั่งนึกดู ว่าที่ตูซื้อกาแฟสตาร์บัคส์ เพราะมันอร่อยนี่หว่า ตูไม่เห็นว่ามันจะให้ประสบการณ์แบบที่ทอม ปีเตอร์บอกเลย พนักงานก็พูดจาห้วนๆ ไม่ได้สุภาพไปกว่าพนักงานร้านกาแฟทั่วไป ที่ผมซื้อกาแฟที่นี่เพราะ กาแฟมันหอมกว่าที่อื่นก็เท่านั้น

ผมจะดูไม่โปรไหมถ้าผมจะบอกว่า ผมไปสตาร์บัคส์เพื่อซื้อกาแฟ ไม่ใช่ไปซื้อประสบการณ์

จากคุณ : ll0ll - [ 29 ก.ย. 51 11:14:40 A:58.137.137.98 X: TicketID:187140 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom