Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

=== ระวัง!!! โดนหลอก ให้ส่งของไปไนจีเรีย ===

=== ระวัง!!! โดนหลอก ให้ส่งของไปไนจีเรีย ===

ผมโดนมาแล้ว มันหลอกว่าเป็นผู้ซื้อรายใหญ่ ต้องการสั่งของเราทีละเยอะๆ
    และจะจ่ายเงินผ่านระบบ paypal หรือ Transfer จากธนาคารต่างๆ
    มันทำเนียนมากๆ ครับเพื่อนๆ ใน email ที่อ้างว่ามาจาก paypal และธนาคาร online มันมีรูปโลโก้ ลายเซ็น ประกอบกับคำพูดที่ดูน่าเชื่อถือมากๆ
    ผมหลงเชื่อมัน โดยส่งของเป็น PSP จำนวน 10 เครื่องไปให้มันที่ไนจีเรีย Ibadan

มันต้องการให้เราส่งของไปแล้วส่ง tracking number ไปให้ทาง Email ของธนาคาร พอมันได้ tracking number จากเราธนาคารก็จะส่ง email มายืนยันการโอนเงิน แต่ต้องใช้เวลา 4-5 วัน เราถึงจะได้รับเงิน ซึ่งตรงนี้แหละครับ มันใช้เป็นข้ออ้างในการหลอกของเราไป ของเราส่งไปอย่างมากก็ 4 วัน รวมเสาร์-อาทิตย์ แต่เงินของมันกว่าจะเข้าระบบเราก็ 4-5 วันทำการ(จันทร์-ศุกร์) พอของเราไปถึงมันก็จะหายจ้อยไปกับของๆ เราทันที โดยที่เราพึ่งจะรู้ว่า ทั้งตัวตนของมัน ทั้งธนาคาร มันเป็นเรื่อง Fake ทั้งหมด

ผมยอมรับว่าโลภครับ ถึงได้หลงกลมัน แต่ก็เป็นเพราะอยากหาช่องทางทำมาหากินเพิ่มเติม ในฐานะที่เป็นคนขายของ online คนนึง

เลยอยากเตือนเพื่อนๆ เอาไว้ ไม่ให้ตกเป็นเหยื่อของมันเหมือนกับผม
    ถ้าใครมีประสบการณ์อย่างผมก็ช่วยเข้ามาแชร์กัน ทุกๆ คนจะได้รู้เท่าทันพวกมัน

ขอบคุณที่อ่านครับ

จากคุณ : lansai - [ 1 ต.ค. 51 17:04:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom