Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

*****ขอฝากคำเตือนสำหรับผู้ที่สมัครงาน******จากHR

เนื่องจาก ณ.ปัจจุบันนี้ มีคนต้องการหางานทำมาก ท่านผู้สมัครงานท่านทราบหรือไม่ว่า การกระทำบางอย่างของได้สร้างความเสียหายต่อผู้อื่นทั้งที่ท่านเจตนาหรือไม่ก็ตาม จากประสบการณ์ตรงที่เป็น HR เลยอยากจะขอเตือนท่านที่สมัครงาน เกี่ยวกับการรับนัดสัมภาษณ์งาน เมื่อท่านได้รับการติดต่อนัดสัมภาษณ์ นั่นแสดงว่า ทางบริษัท มีความสนใจในตัวท่านจึงเรียกมานะค่ะ แต่สิ่งที่ท่านทำคือ ท่านรับนัด แต่พอถึงวันนัด ท่านไม่มาตามนัด และท่านปิดมือถือท่าน ท่านทราบไหมว่า การกระทำแบบนี้ ท่านทำให้ คนอื่นเสียหาย และคนที่ต้องการงานทำคนอื่นต้องเสียเวลาไป และทางบริษัทต้องเสียเวลา ท่านเคยคิดไหมว่า การที่ท่านทำเช่นนี้ จะทำให้ท่านมีรายชื่อในlist ของ HR และท่านคิดว่า HR บริษัทต่างๆเค้าไม่คุยกันหรือค่ะ และท่านทราบไหมว่า ท่านอาจจะพลาดโอกาสดีๆไป แต่มารยาทแบบนี้ไม่ควรทำ ถ้าท่านไม่ต้องการหรือเกิดความไม่แน่ใจในการสัมภาษณ์งาน ท่านควรจะสละเวลา โทรกลับมาแจ้งว่า ท่านขอยกเลิกนัดจะดีกว่านะค่ะ หรือถ้าท่านไม่แน่ใจว่า ท่านก็ควรแจ้งกลับไปว่า ท่านจะขอติดต่อกลับมา เพื่อที่ท่านจะได้ไม่ต้องไปกั๊กคนอื่นที่เค้ามีความตั้งใจในการหางานทำมากกว่าท่านนะค่ะ ที่เขียนมานี้ มีความตั้งใจที่อยากจะเตือน ผู้ที่มีการศึกษาแต่ขาดจริยธรรม มารยาท ต่างๆ ว่า ควรหลีกเลี่ยงการทำเช่นนี้ นะค่ะ การเรียนที่ท่านได้เกรดดีๆ ก็ไม่ได้บ่งบอกว่า มารยาทและจริยธรรมดีตามเกรดนะค่ะ บางบริษัท เค้ารับพนักงานที่เรียนเกรดปานกลาง แต่มีมารยาทและจริยธรรม ช่วยกันแก้ไขนะค่ะ รบกวนท่านอาจารย์ตามสถาบันต่างๆที่มาอ่านเจอกระทู้นี้นะค่ะ ช่วยนำกรณีนี้ไปศึกษาและแนะนำนักเรียน นักศึกษาของท่านต่อไปค่ะ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : Lucky2001 - [ 8 ต.ค. 51 10:18:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom