Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

พี่ๆวิศวกรเคมีหรือวิศวกรสิ่งแวดล้อมหรือใครก็ได้ช่วยหน่อยครับ(เครียดและกำลังสับสนเรื่องเรียนต่อป.โท)!!!

พี่ๆวิศวกรเคมีหรือวิศวกรสิ่งแวดล้อมหรือใครก็ได้ช่วยหน่อยครับ(เครียดและกำลังสับสนเรื่องเรียนต่อป.โท)!!!

ปัจจุบันเรียนป.ตรี ปี4 ภาคเคมีเทคนิค จุฬาฯ ตอนนี้กำลังลังเลมากครับ ว่าจะเรียนต่อสาขาไหนดี

-วิศวกรรมเคมี ไม่ต้องเทคคอสเพิ่ม ตรงสาขาที่เราเรียนมาตอนป.ตรี(ต่อติดง่าย)แต่มันติดตรงที่ว่า

วิชาภาคที่เรียนมาไม่ชอบเอาซะเลย เรียนมาได้แต่ D/D+ ตลอด ถ้าไปเรียนตัวแอดวานซ์ของป.โทไม่ตายเลยรึ

-วิศวกรรมสิ่งแวดล้อม ต้องเทคคอสเพิ่ม1-2ตัว ที่อยากเรียนเพราะส่วนตัวชอบเรียนเกี่ยวกับสิ่งแวดล้อม

เคยได้ลงเรียนอยู่วิชานึงแล้วรู้สึกชอบและตั้งใจเรียนกว่าวิชาภาคซะอีก แต่ก็กลัวว่าถ้าไปเรียนจริงๆแล้วอาจไม่ใช่อย่างที่คิด

แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่าถึงจะอยากเรียนวิศวกรรมสิ่งแวดล้อมแต่พอบอกเพื่อนๆ พี่ๆ รวมถึงอาจารย์ที่ปรึกษาแล้ว

ไม่มีใครจะเห็นด้วยซักเท่าไหร่นัก บอกว่า “จบมาเงินเดือนน้อยนะสู้วิดวะเคมีไม่ได้หรอก” “ความต้องการของตลาดน้อยนะ(ตกงานเยอะแยะ)เรียนเคมีดิ ตอนนี้ที่ระยองกำลังขยายกำลังผลิตอีกมาก” หรือ “ไปทำก็ไม่โตหรอกอยู่แค่ตรงนั้น ตรวจๆ วัดๆ คุณภาพ อากาศ น้ำเสีย จะได้ขึ้นเป็นฝ่ายบริหารมั้ยนั่น” “เป็นแค่ฝ่ายเล็กๆในโรงงาน เป็นส่วนเพิ่มCost ให้โรงงานไม่เหมือนวิศวเคมีที่เป็นส่วนหลักและทำประโยชน์เข้าโรงงาน(แล้วโบนัสใครจะได้มากกว่าน่าจะรู้)” “วิดวะเคมีเข้าระยองป.โทก็3-4หมื่นนะ ถ้าสิ่งแวดล้อม แค่2หมื่นกว่าๆเอง” ฯลฯ

และอีกหลายความคิดที่ไม่เข้าข้างวิดวะสิ่งแวดล้อมเลย ทำให้ผมลังเลมาก ในใจอยากเรียนแต่เรื่องเงินก็สำคัญ(ขอพูดตรงๆ)เพราะผมลูกคนเดียวและอยู่กับแม่คนเดียว แน่นอนแม่ผมส่งผมเรียนคนเดียวมาตลอด ผมไม่อยากให้แม่ลำบากในอนาคต
    แต่ถ้าจะเรียนวิดวะเคมีก็กลัวเรียนไม่รอดเพราะแค่ป.ตรีก็เกือบไม่รอดแล้ว “ตอนนี้ผมเลยไม่รู้จะเอาไงกับชีวิตดี”

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ ช่วยแนะนำ แสดงความคิดเห็น แนะแนวทางด้วยครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : สับสนกับชีวิต - [ 19 ต.ค. 51 14:12:15 A:58.9.223.146 X: TicketID:189514 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom