Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มือใหม่หัดส่งออก รบกวนผู้มีประสบการณ์แนะนำด้วยคะ

หลังจากศึกษาข้อมูลได้พอสมควรแล้ว อยากรบกวนถามหน่อยคะ สำหรับคนที่เริ่มส่งออกใหม่ๆ ตอนนี้มีสองทางเลือกคะสำหรับเรา

1. ไปหาสินค้า ที่คิดว่าจะขายได้ อาจเป็นโรงงานเล็กๆ (ที่ยังไม่เคยทำส่งออกมาก่อน) ขอเค้าถ่ายรูป แล้วมาลองตลาดดูในเวบ ดู feed back หากโอเค มีคนสนใจ ค่อยขยับขยาย พัฒนาผลิตภัณฑ์ของเราต่อไป
    - ข้อดี : ถ้าต่อรองกับโรงงานได้ ไม่จำเป็นต้องมีต้นทุน แค่เป็นตัวกลาง
    - ข้อเสีย : สินค้าไม่สด หรือ อาจมีอยู่ในตลาดแล้ว ที่สำคัญคู่แข่งเพียบ

เหตุที่ถาม เนื่องจาก มีคนรู้จัก ทำแบบนี้มาก่อนนะคะ เลยคิดว่า ถ้าจะทำบ้างจะ work ตอนเค้าเริ่มทำ ก็ตัวเปล่า เหมือนเราตอนนี้คะ

2. ออกแบบสินค้าของตัวเอง 3-4 ชิ้น แล้วไปจ้างให้โรงงานเล็กๆ ผลิต

หลายคนสงสัยทำไมต้องโรงงานเล็กๆ คือ เรากังวลคะ ว่า หากเราจ้างโรงงานใหญ่ผลิต กลัวเค้าเอาไอเดียเราไปทำและส่งออกเองคะ

ข้อดี : สินค้าค่อนข้างสด และยังมีคู่แข่งน้อย

เท่าที่นั่งดูทั้งใน alibaba กับ amazon ยังไม่มีใครทำคะ เพราะเราจับมาผสมกันจากหลายๆอย่าง จนมาเป็นสินค้าตัวนี้ (เราออกแบบสินค้ามา 3-4 ตัว ตอนนี้ยังอยู่ในกระดาษคะ)

ข้อเสีย : ต้องมีเงินทุนในการทำ ถ้าขายไม่ได้ ก็เหมือนเอาเงินไปทิ้ง (สารภาพตามตรง ไม่มีเงินทุนคะ)

ถ้าจะเอาจริงๆ กับวิธีที่สอง กะรอโบนัสสิ้นปีนี้คะ

ตอนนี้ชั่งใจอยู่คะ ว่าจะไปทางไหนดี 1 หรือ 2 เรามีคำตอบอยู่ในใจแล้วนะคะ แต่เนื่องจากไม่มีประสบการณ์ และอาจยังมองอะไรไม่ครอบคลุม เลยมาขอคำแนะนำจากพี่ๆห้องนี้คะ

รบกวนแนะนำด้วยคะ

ขอบคุณมากคะ

จากคุณ : 1983 - [ 31 ต.ค. 51 19:28:30 A:1.1.1.157 X:118.173.236.189 TicketID:099058 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com