Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

สอบถามกรณีถูกเลิกจ้างครับ

ผมทำงานที่บริษัทแห่งหนึ่งซึ่งมีพนักงานประมาณ 700 คน ทำมาได้ประมาณ 2 ปีกว่า ซึ่งอายุผมก็ 30 กว่าแล้ว คงหางานใหม่ลำบาก

ตอนนี้ทางบริษัทแจ้งว่าเนื่องจากเศรษฐกิจไม่ดี จึงมีความจำเป็นต้องปรับลดค่าใช้จ่ายโดยการเลิกจ้่างพนักงานบางส่วน

ผมอยากทราบว่าถ้ากรณีถูกเลิกจ้างโดยพนักงานไม่มีความผิด
    1.อยากทราบขั้นตอนในการใช้สิทธิต่างๆ ในการถูกเลิกจ้าง
    2.เราควรจะได้รับสิทธิอะไรบ้าง
    3.สามารถรับเงินจากประกันสังคมได้หรือไม่ในกรณีว่างงาน
    4.สามารถฟ้องเรื่องการถูกเลิกจ้างโดยไม่เป็นธรรมได้หรือไม่ (ถ้าได้ต้องส่งเรื่องที่ไหน)

ขอบคุณครับ

จากคุณ : NeeoN - [ 1 พ.ย. 51 09:39:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com